![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/usmvl-exterior-6196-hor-feat025.jpg)
Vana Belle คือโรงแรมพี่น้องของ Naka Island
Vana Belle ถือเป็นโรงแรมในเครือเดียวกับโรงแรม The Naka Island ครับ จะเรียกว่าเป็นโรงแรมพี่โรงแรมน้องกันก็ไม่ผิด ทั้งสองโรงแรมนี้จะอยู่ภายในใต้แบรนด์ A Luxury Collection Resort ซึ่งถือว่าเป็นหนึ่งในแบรนด์ Luxury สูงสุดของเครือ แมริออต แรงบรรดาลใจมาจากดินแดนแห่งเทพนิยายอย่างป่าหิมพานต์ในจินตนาการนั้นเอง
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/Untitled-1-3.jpg)
จุดแข็งหลักของที่นี่ ชายหาดและทะเล
ถ้า จะให้พูดถึงวนาเบล สิ่งแรกที่ลุงจำติดตาและไม่เคยลืมเลยคือหาดที่โครตสวยและเงียบสงบจริงๆ บอกเลยว่าสวยไม่เป็นสองรองหาดที่ไหนในสมุย หาดนี้ชื่อว่า “หาดเฉวงน้อย”
“หาดเฉวงน้อย” เรียกว่าอยู่ไม่ห่างจากหาดเฉวงที่แสนวุ่นวาย แต่กลับสวยเหมือนหาดเฉวง จุดขายหลักก็เหมือนหาเเฉวงเลยฮะ น้ำทะเลที่ใส สีสวย ทรายที่ขาวละเอียด และหาดทรายที่ทอดยาวลงไปในทะเลลึกมากกกกก เรียกว่า เดินลงทะเลไปตั้งไกลล่ะ น้ำทะเลเพิ่งสูงแค่หัวเข่า เราไปดูหลักฐานกันดีกว่า ว่า เฉวงน้อย งามอย่างที่ลุงโม้ไว้มั้ย
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC_00212.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC_0027-2_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/vana_007-2_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC_0523_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/vana_001-2_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/LUX_USMVL_053825.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/LUX_USMVL_05422.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/vana_097-2_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/Vana_098_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/Vana_021_resize.jpg)
อาหารเช้า นี่คือดีงามไม่แพ้ชายหาดเลย
ถ้าถามว่าอาหารเช้าโรงแรมที่เคยไปมา ทั้งหมดในประเทศไทย ลุงยกให้อาหารเช้าที่นี่ดีที่สุดเลยฮะ ห้องอาหารคีรี ห้องอาหารที่เสริฟอาหารเช้าของที่นี่ ครั้งล่าสุดที่เคยไปมา (เมื่อประมาณ 2-3 ปีที่แล้ว) อาหารเช้าเสริฟ หอยนางรมสด + กุ้งลายเสือให้ทานกับ สปาร์คกิ้งไวน์ ในอาหารเช้าแบบไม่อั้น เลยฮะ
แต่ตอนนี้หลังจากที่เช็คไปข้อมูลไป อาหารเช้ามีการปรับเปลี่ยนไปบ้าง ดังนี้
1 ห้องระดับ Jungle Suite + Pool Suite จะสามารถทานได้แค่บุฟเฟ่ต์เท่านั้น
2 ห้องระดับ Premium Ocean Pool จะสามารถทานบุฟเฟ่ต์+เมนูอลาคาร์ตเพิ่มได้
3 ห้องระดับ Grand Pool Suite ขึ้นไป จะสามารถทานบุฟเฟ่ต์+เมนูอลาคาร์ต+แอลกอฮอล์ เพิ่มได้ฮะ
น่าเสียดายมากทีมีการปรับเปลี่ยนไปแบบนี้ เมื่อก่อนนี่กิน บุฟเฟ่ต์+เมนูอลาคาร์ต+แอลกอฮอล์ ได้ทุกห้องเลย ปลื้มผุดๆๆๆ
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/1946533102.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/Vana_122_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/Vana_132_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/Vana_003_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/Vana_120_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/Vana_052_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/Breakfast-Buffet-422.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/page02-2.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/14017617990247.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/VanaBalleSamui1425.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/page02558.jpg)
ไปดูพื้นที่ส่วนกลางกันดีกว่า น่าสนใจขนาดไหน
มาๆตามลุงกันมาเลย ลุงจะพาเพื่อนไปเช็คอินที่ลอบบี้กัน ก้าวแรกที่เข้าสู่ลอบบี้ สิ่งแรกที่เราจะได้รับ คือการการต้อนรับแบบ “การรดน้ำ” เนื่องจากบ้านเราเป็นเมืองร้อน ทางรีสอร์ทจึงเลือกนำประเพณีไทย “การรดน้ำ” มาต้อนรับแขกให้ชื่นใจก่อนจะต้อนรับแขกด้วยการเสริฟเวลคัมดริ้งทีหลัง
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/Vana_044_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/Vana_142.jpg)
หลังจากรดน้ำด้วยน้ำลอยดอกไม้หอมกันแล้ว เราไปเช็คอินกันฮะ ระหว่างทางที่พนักงานพาไปเช็คอิน เราก็จะผ่านจุดเหล่านี้ เจอบรรยากาศประมาณนี้เลย วิวทะเลสวยแบบนี้ ชอบกันมั้ยฮะ
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/vana_061-2_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/Vana_001_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/Vana_005_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/Vana_102_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/Vana_048_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/Vana_107_resize.jpg)
สระว่ายน้ำหลักของโรงแรม อยู่ติดหาดเลย
ถึงห้องทุกห้องจะมีสระส่วนตัว แต่สระบางห้องก็เล็กไปนิดนะ สระใหญ่ริมทะเลแบบนี้จึงเป็นคำตอบที่ดีที่สุด ช่วงเช้าจะเป็นช่วงที่สระแห่งนี้สวยที่สุดฮะ ทุกอย่างดูเงียบสงบ ไม่วุ่นวาย ไม่มีผู้คนรบกวน มานั่งรอพระอาทิตย์ขึ้นที่นี่ สวยจริงๆ บรรยากาศฟิน ไม่ฟินตัดสินกันเอาเองเนอะ พูดมากไปเดี๋ยวจะหาว่าลุงโม้
ป.ล. ที่บริเวณนี้เราสามารถ สอบถามถึงตารางกิจกรรมฟรีอย่าง boxing, yoga ริมชายหาด และ aqua aerobics ได้ฮะ
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/Vana_112_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/Vana_118_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/Vana_027_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/vana_066-2_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/vana_110-2_resize.jpg)
ห้องอาหารริมทะเล พนารี (ชื่อไทยมากกกก แต่ขายอาหารอิตาเลี่ยนเป็นหลัก ) จากที่เคยชิมมาเมื่อนานมาแล้ว (2 ปีแล้วล่ะ) โดยรวมโอเคนะฮะ ข้อเสียของห้องอาหารนี้คือ โอเพ่นแอร์ฮะ ร้อนหน่อยแต่วิวสวยนะ
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/197555411-1024x682.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/vana_100-2_resize.jpg)
มาดูห้องเริ่มต้นที่เป็นโปรกันฮะ โปรจะเริ่มต้นที่ 8900 บาทเน็ต/คืน พร้อมอาหารเช้า และรถรับส่งสนามบินฮะ ห้องเริ่มต้นมีชื่อว่า Jungle Pool Suite ห้องเริ่มต้นก็มีสระให้ทุกห้องแล้วฮะ แต่วิวอาจจะไม่ปังเนอะ เพราะเป็นวิวป่า ห้องมีขนาด 86 ตรม ทีเดียว โดยส่วนตัว ลุงว่าห้องใหญ่เลย แต่สีสันดูจะจืดชืดไปนิดก็ตามแบรนด์เนอะ
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/194653304-1024x683.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/194653310-1024x683.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/00258.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/vana_128-2_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/vana_126-2_resize.jpg)
อเมนิตี้ใช้ของ Spa THANN และ Panpuri ซึ่งเป็นสปาพรีเมี่ยมของแบรนด์ไทยนั้นเอง สามารถขอเพิ่มได้นะ ถ้าหมด
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/67108133_640549723130660_3031581689261326336_n.jpg)
ชุดต้อนรับจะเป็นแบบนี้ มีทั้งขนมไทย ผลไม้ และคุกกี้สำหรับทานกับชากาแฟ
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/67480170_345047303063402_6623661073121673216_n.jpg)
สัญลักษณ์นกยูง เป็นตัวแทนของสัตว์ในป่าหิมพานต์ที่จะคอยดูแลรักษาเราขณะที่เข้าพัก ซึ่งแต่ล่ะห้อง ก็จะมีสัตว์ดูแลรักษาที่ต่างกันออกไป
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/vana_114-2_resize.jpg)
มีห้องเห็นวิวทะเลมั้ย ?
บอกเลยว่ามีฮะ วิวก็จะประมาณในภาพนี่แหละ แต่ราคาก็จะต้องอัพขึ้นไป (ราคาอัพโหดมาก ) สำหรับโปรนี้สามารถจ่าย – Upgrade to Premium Ocean: Only THB 7,000 net / night
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/0258.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/022447.jpg)
ใครที่อัพไปห้อง Grand Pool Suite ก็จะได้บัตเลอร์ดูแลประจำห้องด้วยฮะ แต่ค่าอัพเกรดก็โหดร้ายไม่เบาเลยจริงๆนะ – Upgrade to Grand Pool Suite: Only THB 12,000 net / night
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/1447568906.jpg)
ปิดท้ายด้วย แฟคซิลิตี้อื่นๆ ที่เหลือก็จะมี สปากับฟิตเนส ที่อยู่แถวๆ ลอบบี้นี่แหละฮะ
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/vana_108-2_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/vana_012-2.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/07/Vana_094_resize.jpg)