Le Meridien เชียงราย ถือเป็นอีกหนึ่งรีสอร์ทที่ลุงชอบมากๆๆ ถ้าถามถึงรีสอร์ทสำหรับทิ้งตัว มาพักผ่อนไม่ออกไปแรดที่ไหน ที่นี่จะเป็นอีกหนึ่งคำตอบที่ลุงคิดถึงเสมอๆ ถามว่ากลับมาที่นี่บ่อยมั้ย ก็บ่อยอยู่นะ ถ้าถามว่ามีอะไรน่าสนใจ เอาจริงๆตอบแบบไม่อวยเลย ห้องดี ห้องกว้าง เตียงดี อาหารเช้าดี ราคาไม่ได้แพง รีสอร์ทสวย เงียบสงบ ถ้ามาพักผ่อน อยู่แบบทิ้งตัวในรีสอร์ท แล้วรู้สึกสบายใจมากเลยฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_082_resize.jpg)
จากแผนที่รีสอร์ทตั้งอยู่ระหว่างกึ่งกลางสนามบินกับตัวเมืองเชียงราย ตัวรีสอร์ทอยู่ติดริมน้ำกกเลย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Untitled-1.jpg)
มาตั้งหลายครั้ง ถามว่าในรีสอร์ทมีอะไรเปลี่ยนไปบ้างมั้ย ?
สิ่งที่เปลี่ยนแปลงมากที่สุดคงจะเป็น ห้องอาหารริมแม่น้ำ Favola ฮะ Favola เป็นห้องอาหารอิตาเลี่ยนที่บรรยากาศดีที่สุดของโรงแรมฮะ เปิดบริการตั้งแต่ 11.00 น จนถึง 22.00 น
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_088_resize.jpg)
มื้อกลางวันเป็นฟีลร้านอาหารริมแม่น้ำสไตล์กึ่งคาเฟ่ ร้านเพิ่งเปิดใหม่ได้ไม่นาน หลังจากปิดรีโนเวทใหญ่ไปฮะ โดยรวมห้องอาหารเปลี่ยนแปลงไปหมดเลยทั้งการตกแต่ง บรรยากาศ และ เมนูอาหาร เราไปดูบรรยากาสโดยรวมกันก่อนเนอะ
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_068_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_084_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_085_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_086_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_052_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_054_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_056_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_004_resize.jpg)
ช่วงนี้เมนูอาหารกลางวันกับเย็นยังเหมือนกัน เพราะเพิ่งเปิดได้ไม่นาน ขนมและอาหารยังไม่ได้หลากหลายมากนัก ข้อดีของห้องอาหารนี้คือราคาเน็ตแล้วไม่มีบวกเพิ่ม ทางร้านก็เพิ่งมีเซ็ตไฮทีออกมาเนอะ ราคา 700 บาทสำหรับ 2 ท่าน โดยส่วนตัวลุง ลุงว่าไม่ได้ขี้เหร่ฮะ แต่ดูยังไม่ลงตัวเท่าไหร่ ในเซ็ต แถมชาไร่บุญรอดให้ 1 กาฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_059_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_062_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_060_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_061_resize.jpg)
ส่วนเมนูไหนที่ลุงแนะนำ ลุงว่า ก็คงเป็น พิซซ่า มีหลายหน้าอยู่ อร่อยใช้ได้ แบ่งได้ 8 ชิ้น ราคาไม่แพงฮะ 390 บาท กับชีสเค้ก 250 บาท
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_057_resize.jpg)
-ลาวิโอลี่ลอบเตอร์ 700- ก็ใช้ได้ฮะ แต่ราคาแพงไปนิดนะ ตัวแป้งเป็นแบบโฮมเมด
-ส่วนพาม่าแฮมกับชีสสด Burrata 520- ลุงกินไม่เป็นฮะ แต่เพื่อนที่ไปด้วยบอกอร่อย
-สลัดทะเล 320- รสเหมือนยำไม่ใส่พริก ฝรั่งคงชอบ ส่วนซีฟู้ดสดมาก สดกว่าโรงแรมริมทะเลบางทีอีก
-ทีรามิซุ 250-ที่นี่จะเสริฟเป็นแบบครีมๆฮะ อร่อยดี แต่ชีสเค้กอร่อยกว่านะ 5555 ราคา 250 บาทเท่ากัน
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/page09.jpg)
ส่วนบรรยากาศช่วงเย็นลุงว่า เป็นช่วงที่สวยที่สุดของ Favola ใครชอบบรรยากาศชมพระอาทิตย์ตกริมแม่น้ำก็แนะนำใช้มาช่วงเย็นนี่แหละ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_012_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_011_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_008_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_007_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_015_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_017_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_018_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_019_resize.jpg)
ส่วนเมนูมื้อเย็น เอาจริงๆเหมือนกลางวันเลยฮะ ถ้าจะให้แนะนำที่ต่างออกไป ลองดู ซุปทะเล(อาหารทะเลที่นี่สดจริงฮะ) กับ สเต็กแบบต่างๆ (ที่นี่ย่างปลาดีอร่อยเลยฮะ ยังฉ่ำๆนิดๆอยู่)
สลัดเห็ดสไตล์อิตาลี 270 –
ซุปทะเลสไตล์อิตาลีสำหรับทานสองคน 650-
กุ้งอบซอสเผ็ดสไตล์อิตาลี 290-
สเต็กปลากระพง 500-
แพนนาคอตต้า 250-
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/page.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_027.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_021_resize.jpg)
ส่วนตัวโรงแรมยังไม่ได้ดีการเปลี่ยนแปลงอะไรมากมาย บรรยกาศภายในโรงแรมจะเน้นบรรยากาศธรรมชาติ เน้นอะไรที่มันโล่งๆ โปร่งๆ ต้นไม้ใบหญ้าสีเขียวๆ กับบึงน้ำที่ดูเหมือนว่าจะเชื่อมกับริมน้ำกก ดูแล้วสบายตาสบายใจ เหมาะกับการมาทิ้งตัวแบบไม่ต้องคิดอะไรฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_160_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_096_resize.jpg)
ลอบบี้ออกแบบโดยใช้ ศิลปะไทยล้านนาประยุกต์มาใช้ตกแต่ง ไม่ว่าจะเป็นอูบ(หม้อข้าวหม้อน้ำของชาวล้านนา) หรือ กระจกข้าวหลามตัด ลอบบี้ที่นี่ออกแบบโดยใช้สีดำแปลกตาไปจากหลายๆโรงแรมเนอะ สวยแปลกตาไม่เหมือนใคร
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_094_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_093_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_092_resize.jpg)
เอาล่ะฮะ เราไปดูห้องพักกันดีกว่า ที่ลุงบอกว่า ห้องดี ห้องกว้าง เตียงดี ราคาไม่ได้แพง ดูแล้วจะได้รู้ว่าดีจริงอย่างที่โม้มั้ย
Deluxe ขนาด 53 ตร.ม. แนะนำว่าให้รีเควสชั้น 4 เพราะเพดานสูงขึ้นอีกเท่าฮะ ทำให้ห้องดูกว้างกว่าความเป็นจริงมากเลย โดยส่วนตัวลุงชอบห้องเริ่มต้นที่นี่นะ กว้าง สวยตั้งแต่ห้องเริ่มต้นเลย ไม่จำเป็นต้องจ่ายแพง ก็รู้สึกพรีเมี่ยมได้
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_050_resize.jpg)
อย่าลืมเก็บคูปองกาแฟฟรีที่เตียงด้วย หลายคนไม่ได้อ่าน
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_147_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_045_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_049_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_048_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_044_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_047_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_046_resize.jpg)
อเมนิตี้ของ เลอ เมอริเดี้ยนช่วงนี้จะใช้แบรนด์ยี่ห้อนี้ฮะ Malin + Goetz เป็นสกินแคร์ของดีราคาแพงจาก New York เลยฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_146_resize.jpg)
Grande Deluxe ขนาดห้อง 66 ตร.ม. บอกตามตรงห้องนี้ห้องใหญ่ไปนะ คือ กว้างเกินราคาไปมาก ถามว่าชอบห้องนี้มั้ย ก็ชอบนะ จ่ายเพิ่มจาก Deluxe มาแค่ไม่กี่ร้อยแต่ได้ขนาดที่กว้างขึ้นกว่ามาก แนะนำชั้น 4 อีกเหมือนเดิม
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_089_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_090_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_002_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_001_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_071_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_073_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_072_resize-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_003_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_074_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_075_resize.jpg)
Grande Suite ขนาด 132 ตร.ม คือ ใหญ่เกินราคาไปมากห้องนี้ เป็นห้องที่แพงที่สุดของโรงแรม มีแค่ห้องเดียวเท่านั้นฮะ ส่วนตัวลุงว่าใหญ่เกินไปฮะ ถ้าอยู่กัน 2 คน เหงาตายเลย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_081_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_079_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_078_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_077_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_080_resize.jpg)
อาหารเช้าดีมั้ย ?
อาหารเช้าเสริฟที่ห้องอาหาร Latest Recipe ห้องอาหาร หลักของที่นี่ เช้า สาย บ่าย ค่ำ เราสามารถมาหาอะไรทานที่นี่ได้ทั้งวันเลยครับ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_142_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_140_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_137_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_139_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_104_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_105_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_106_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_141_resize.jpg)
โดยรวมแล้วถือว่ายังดี ใช้ได้อยู่ฮะเมื่อเทียบกับราคาห้องที่จ่ายไป อาจมีการเปลี่ยนแปลงไปบ้าง ที่เห็นจะเพิ่มเข้ามาคงเป็นอาหารสุขภาพที่มากขึ้น และที่จากไปคงเป็นไอศครีมฮะ ส่วนตัวชอบที่มีอาหารเหนือแท้ๆอย่างข้าวซอยและ อาหารเหนือฟิวชั่นอย่าง เอ้กเบเนดิกน้ำพริกอ่อง ขนมปังไส้อั่ว ไข่เจียวยัดไส้ และ ขนมปังหน้าลาบคั่ว
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/page06.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_131_resize.jpg)
ชอบที่โรงแรมมีเครื่องดื่มเบิกเนตร (อายโอเพ่นเนอร์) กินแล้วตื่นทันที รสมะม่วงพริกเกลืออร่อยมาก วิธีกินที่ถูกต้อง คือ ยกกระดกทีเดียวหมดแก้วเลยฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/page05.jpg)
วันที่ลุงไปมีอาหารไทยเป็นผัดซีอิ้วไก่ มัสมั่นไก่ และหมูผัดไข่เค็ม บอกเลยอร่อยทุกอย่างเลยฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/page07.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/page02.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/page03.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/page04.jpg)
ขนมปังแบบกลูเตนฟรีก็มีฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_130_resize.jpg)
ส่วนมื้ออื่นๆที่นี่เน้นเสริฟอาหารนานาชาติฮะ แต่เน้นอาหารไทยเป็นหลัก โดยรวมรสชาติอาหารไทยที่นี่กลางๆฮะ ไม่ได้แย่ แต่ก็ไม่ได้ว้าวฮะ
-ออเดิฟเมือง (ได้กินหลายอย่างดี มีทั้งน้ำพริกอ่อง แคปหมู ไส้อั่ว แหนมทอด หมูยอ)
-ลาบทอดก็อร่อยดีฮะ เป็นเมนูทานเล่นเรียกน้ำย่อยได้ดีทีเดียว
-ข้าวซอยเนื้อรสกลางๆฮะ ลุงว่าน้ำแกงมันข้นไปนะ ส่วนเนื้อก็นุ่มประมาณนึงแต่ไม่ใช่เนื้อเปื่อยนะ
-แกงฮังเล ไม่ได้ชิมฮะ เพราะไม่ชอบหมูสามชั้น ( ส่วนตัวชอบกินแกงโฮะไม่ชอบแกงฮังเล 555555 )
-ผัดไทยกุ้งสด กุ้งดีงามสดและตัวใหญ่มาก ส่วนตัวผัดไทก็อร่อยใช้ได้ฮะ แต่ไม่ได้รู้สึกพิเศษอะไรฮะ ( อาหารทะเลที่นี่ดีมาก ดีกว่าโรงแรมริมทะเลหลายๆโรงแรมอีกฮะ)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_138_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/page08.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_103_resize.jpg)
เอาล่ะฮะ เราไปดูพื้นที่ส่วนกลางกันดีกว่า ที่สำคัญที่สุดของรีสอร์ทก็คงจะเป็นสระว่ายน้ำทั้ง 3 สระที่ได้รับการออกแบบมาเป็นอย่างดีเพราะเชื่อมกันหมด ว่ายสนุกมาก แต่ล่ะสระก็ใช้งานต่างกันไป มองๆไปแล้วก็รู้สึกสบายตาสบายใจ เหมือนขอบสระจะบรรจบกับขอบบึงน้ำได้จริงๆ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_097_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_145_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_156_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_154_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_153_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_034_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_152_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_159_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_039_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_038_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_036_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_037_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_158_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_157_resize.jpg)
คิดส์คลับ อยู่ติดกับสระว่ายน้ำเลยฮะ ขนาดไม่ใหญ่มากนัก
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_041_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_042_resize.jpg)
Latitude Bar (ละติจูด) ซึ่งที่นี่ใช้ชื่อว่า Latitude 19 ตั้งชื่อจากละติจูดที่ตั้งของโรงแรม เป็นเหมือนลอบบี้บาร์ฮะ อยู่ใกล้ๆกับลอบบี้เลย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_095_resize.jpg)
ฟิตเนส อยู่ใต้ลอบบี้ฮะ เปิด 24 ชม กว้างใหญ่ อุปกรณ์ทันสมัย น่าใช้งานมาก
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_149_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_148_resize-1.jpg)
ปิดท้ายรีวิวด้วย กิจกรรมใส่บาตรทุกวันศุกร์ฮะ เป็นกิจกรรมฟรี ของทางโรงแรมไม่มีคคิด่าใช้จ่ายเพิ่มแต่อย่างใดฮะ ใครต้องการร่วมกิจกรรมสามารถแจ้งความประสงค์ได้ฟรีฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_143_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/03/Le-Ch-R_144_resize.jpg)
สรุปโดยรวม
ถือเป็นอีกรีสอร์ทที่ลุงค่อนข้างชอบมาก เหมาะกับการมาทิ้งร่าง นั่งๆ นอนๆ พักสมอง ในรีสอร์ท ไม่ต้องออกไปไหน รีสอร์ทค่อนข้างเงียบสงบเหมาะกับการมาพักผ่อนอย่างที่สุด ห้องพักก็ดีมากๆๆๆๆๆ เมื่อเทียบกับราคาที่จ่ายไป สวยงามอยู่สบาย เตียงก็ดี ส่วนเรื่องบริการ ก็คงต้องขอเอ่ยปากชม ดีมากจริงๆ สมกับที่เป็นแบรนด์ เลอฯ สรุปชอบมาเถอะ มาแล้วอย่าออกไปไหนนะ ทิ้งร่างในรีสอร์ทนี้แหละ แล้วจะรู้ว่าของดีในราคาที่จับต้องได้ยังมีอยู่จริง
ป.ล.ช่วงนี้ฝั่งตรงข้ามโรงแรมแอบมีก่อสร้างทางจักรยานเลียบแม่น้ำ วิวเลยอาจไม่สวยสักนิด คิดว่าไม่นานน่าจะเสร็จ