จุดขายของ la a natu ปราณบุรี คืออะไร ส่วนตัวแล้วคิดว่า จุดขายหลักของที่นี่เป็น บูทีครีสอร์ทขนาดเล็ก (มีห้องพัก ไม่ถึง 15 ห้อง) ที่ให้ฟีลทุ่งนาภาคเหนือ และ ฟีลทะเลภาคใต้ ฮะ
เรามาเริ่มจากหาดกันก่อนเนอะ ชายหาดของ la a natu เป็นหาดส่วนตัวเลยฮะ ไม่มีชื่อหาด (หรือยังหาชื่อหาดไม่เจอ) ตัวโรงแรมติดกับหาดเลย ไม่มีอะไรมากั้น ตัวหาดค่อนข้างกว้าง แต่น้ำไม่ใสนะ ในวันที่อากาศดีๆ ทะเลก็จะสีสวยได้เรื่องอยู่นะ ส่วนตัวทรายไม่ได้ละเอียดขาวอะไรนัก แต่เรื่องวิว ถือว่าดีมากกกก สวยเลยล่ะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DJI_0244_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0428_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DJI_0252-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DJI_0256_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0174_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0178_resize.jpg)
ชายหาดของฝั่งนี้ จะเป็นวิวพระอาทิตย์ขึ้นฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0373-2_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DJI_0217_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DJI_0203_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DJI_0241จ_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0384_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0049-copy_resize.jpg)
พื้นที่ของหน้าหาดโรงแรมไม่ได้กว้างขวางนักแต่ ยอมรับเลยว่า เพียงพอกับแขกที่มีไม่เกิน 15 ห้องฮะ วิวจากหน้าหาดโรงแรมค่อนข้างสวยงามให้ฟีลทะเลใต้เลย คือ มี ภูเขา มี เทือกเขา มีเกาะแก่ง บ้าง ส่วนตัวชอบนะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0416_resize-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0432_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0411_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0061_resize.jpg)
ส่วนหลายๆจุด ใน รร เรียกว่า มีมุมถ่ายรูปเพียบฮะ โซนนี้จะเป็นบาร์กึ่งห้องอาหารที่สร้างใหม่ น่าเสียดายไม่ค่อยได้มีคนมานั่ง
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0071_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0062_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0076-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0080-copy_resize.jpg)
สระว่ายน้ำหลักของ รร ก็อยู่ในบริเวณเดียวกับบาร์ ด้วยฮะ ขนาดไม่ใหญ่ วิวไม่มี เลยไม่ค่อยมีคนใช้บริการฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0435_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0187-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0190_resize.jpg)
อย่างที่บอกไป รีสอร์ทนี้ให้ฟีล 2 อารมณ์ เราดูฟีลทะเลใต้ไปกันแล้วเนอะ เรามาดูฟีลทุ่งนาภาคเหนือกันบ้าง
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0452-2_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0442_resize.jpg)
ในโซนทุ่งนาก็จะมีบ้านพักแบบวิลล่าด้วย น่าเสียดายช่วงที่ไปคนพักเต็มเลยฮะ เลยไม่มีโอกาส ไปถ่ายภาพมาให้ชม
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0086_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0451_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0438_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0440_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0113.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0122_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0444_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0139_resize.jpg)
สำหรับคนที่เอาบอร์ดมาด้วย และถามว่า รร มีพื้นที่เล่นมั้ย เอาจริงๆไม่มีนะฮะ แต่ถ้าอยากเล่นจริงๆสามารถเล่นตรงทางเล็กๆหน้ารีสอร์ทได้นะฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0202_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0223_resize.jpg)
Beach Front Villa
เรามาดูห้องพักที่เหมาะกับคนรักทะเลกันบ้าง ห้องนี้จะเป็นวิลล่าริมทะเล (จริงๆ เหมือนกระต๊อบ ไฮโซ ริมทะเลมากกว่า ) พื้นที่ใช้สอยประมาณ 60 ตรม แต่ถูกแบ่งยิบย่อยเป็นห้องต่างๆ เหมาะกับ 2-3 คนพักฮะ มากกว่านี้น่าจะอยู่กันอึดอัดล่ะ (ห้องทุกห้องได้ NetFlix ฟรีนะฮะ)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0455_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0454_resize-1.jpg)
ยอมรับเลยว่า ห้องนี่คือได้วิวทะเลเต็มๆจริงฮะ ภายในห้องจะแบ่งเป็น ห้องนั่งเล่น กับห้องนอน ที่เอาไว้นอนจริงๆ ห้องน้ำ และ อ่างออนเซ็นหลังบ้าน
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0251_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0256_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0261_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0272_resize.jpg)
ส่วนห้องน้ำแยกโซนกันอย่างชัดเจน สุขามีสายชำระ ส่วนห้องอาบน้ำ ก็มีรูส่องดูฟ้า ดูดาวบนผนัง น่าจะไม่เหมาะกับการอาบน้ำตอนฝนตก
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0265_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0270_resize.jpg)
ส่วนหน้าบ้าน จะมีระเบียงเล็กๆ เอาไว้นั่งเล่น ตากลม ชมวิวทะเล กันฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0280-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0012_resize.jpg)
Superior Room with Sea View
ถือเป็นอีกห้องที่น่าสนใจมาก ถึงพื้นที่ใช้สอยถึงจะแค่ 45 ตรม แต่ทุกอย่างมันเหมือนเปิดเชื่อมกันได้หมด เลยทำให้ห้องดูกว้างมากขึ้นจริงๆฮะ โดยห้องจะถูกแบ่งเป็นโซน อ่างวิวทะเล ห้องนั่งเล่น ห้องนอน และห้องน้ำ (ห้องนี้เป็นห้องที่เพิ่งทำขึ้นใหม่)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0301-2_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0323_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0325_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0321_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0302_resize-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0315-2-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0307_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0310-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0309-copy_resize.jpg)
Standard Room with Sea View
ห้องเริ่มต้นของที่นี่ ถือเป็นห้องที่เพิ่งถูกสร้างใหม่ขึ้นอีกห้อง ถึงห้องจะมีขนาดที่ 30 ตรม แต่ก็ไม่ได้ทำให้ห้องดูเล็กนะฮะ อาจเพราะมีบางส่วนของห้องเป็นทางเดินยาวๆ และห้องแต่งตัวก็ถูกแยกจากห้องหลักด้วย ข้อดีของห้องเริ่มต้นที่นี่คือ ได้ซีวิวด้วยฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0285_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0287-2_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0290_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0288-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0291-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0292-2_resize.jpg)
อาหารเช้าดีมั้ย ?
ต้องยอมรับว่าอาหารเช้า มีตัวเลือกให้น้อย และ ไอเทมก็ดู ธรรมดา แต่สิ่งที่กู้หน้าอาหารเช้าให้ที่นี่ คือความอร่อยฮะ อร่อยจริงๆ โดยเฉพาะไข่เจียวที่ทอดฟูๆกรอบๆ หรือจะเป็นหมูกระเทียมที่นุ่มอร่อยมาก ส่วนข้าวสวยก็หุ่งมานุ่มๆเหนียวๆหอมๆ หน่อย บอกเลยว่า ชนะเลิศ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0193-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0348_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0241_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/page09-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/page99.jpg)
ส่วนอาหารมื้ออื่นๆ บอกเลยคนส่วนใหญ่นิยมมาทานขนมของที่นี่กันมานานล่ะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0342_resize.jpg)
คนชอบกันส่วนใหญ่คือ เค้กมะพร้าว ราคา 180++ ต้องสั่งเลยฮะเมนูนี้ ไม่สั่งไม่ได้อร่อยมาก
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0337_resize.jpg)
ส่วนอาฟเตอร์นูนที ราคาเซ็ตล่ะ 350++ รสชาติก็ใช้ได้เนอะ แต่ส่วนตัวยังรู้สึกว่า เค้กมะพร้าวเด็ดกว่าฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0335_resize.jpg)
ส่วนอาหารมื้ออื่นๆ สั่งได้เลยฮะ อร่อยมากหลายๆอย่าง แม้แต่อาหารธรรมดาๆก็ยังอร่อยฮะ อาหารที่นี่จะต่างจาก รร อื่นตรงที่ รสขาติมีความโลคอลสูงมาก เหมือนเรามาทานร้านอาหารทั่วไป เผ็ดคือเผ็ด รสจัดก็คือรสจัด ส่วนตัวได้ลองหลายเมนูอยู่ ก็อร่อยเกือบหมดเลยนะ ส่วนราคาเริ่มต้นประมาณ 180++
สเต็กเนื้อ ตัวเนื้อ นุ่ม อร่อย มาก
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0329_resize.jpg)
ข้าวผัดกุ้ง ผัดข้าวผัดได้หอม อร่อยมากฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0298_resize.jpg)
ผัดกระเพรา เผ็ดจี้ดมากกกกก
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0356-copy.jpg)
ปิดท้ายที่ลอบบี้ รร กันเนอะ เล็กๆน่ารักไม่ใหญ่โต เสริฟน้ำสัปปะรด เป็นเวลคัมดริ้งฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0111-2_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/DSC_0088_resize.jpg)
ปิดท้ายที่ลานจอดรถฮะ หลายคนถามว่า รีสอร์ทขนาดเล็ก มีที่จอดรถขนาดไหน คำตอบคือ จะได้ประมาณ 15 คัน มีคนดูแลให้ตลอดฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/06/Untitled-1.jpg)