sala เชื่อว่า หลายๆคน คงรู้จักโรงแรมเครือนี้กันมาบ้างไม่มากก็น้อยเนอะ จากที่เราสัมผัสได้อย่างชัดเจน โรงแรมในเครือ sala เขาจะเน้นที่ดีไซด์ที่สวยโดดเด่นสะดุดตาเป็นหลักเลยเนอะ วันนี้ศาลาที่ล่าสุดสร้างเสร็จแล้ว ลุงเลยมาชวนเพื่อนไปเที่ยวกันฮะ ศาลาบางปะอิน (อยุธยา) นั้นเอง
ศาลาบางปะอิน ตั้งอยู่ที่ไหน
ตามชื่อเลยฮะตั้งอยู่อำเภอบางปะอิน อยู่ไม่ห่างจาก วังบางปะอิน และ วัดนิเวศธรรมประวัติมากนัก (ประมาณ 3 km)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/Untitled-1-Recovered.jpg)
เนื่องด้วยตัว รร ตั้งอยู่บนเกาะ ทางโรงแรมเลยต้องสร้างสะพาน เพื่อที่จะใช้ข้ามไปมา ระหว่าง ลอบบี้โรงแรม ลานจอดรถ กับ บริเวณห้องอาหารและห้องพัก
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/DJI_0020_resize.jpg)
เรามาเริ่มจากลอบบี้โรงแรมกันก่อนเนอะ ลอบบี้ของโรงแรมจะอยู่บนฝั่งฮะ เป็นอาคารบ้านไทยไต้ถุนเปิดโล่ง คล้ายๆกับบ้านชาวบ้านในระแวกนี้ ที่ต่างออกไปเลยคือ สีบ้านเป็นสีแดงหมากฮะ สีเดียวกับสะพาน
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9707_resize.jpg)
ตัวลอบบี้จะอยู่บริเวณใต้ถุ่นบ้าน บรรยากาศโอเพ่นแอร์ เสริฟกระเจี๊ยบโซดา และ ท๊อฟฟี่กะทิเป็นของต้อนรับเมื่อแขกมาเยือนฮะ ( ท๊อฟฟี่กะทิ มีเสริฟให้ทั้งวันเลยนะฮะ สำหรับแขกที่มาใช้บริการที่นี่) สำหรับคนที่จะมาเข้าพัก เวลาเช็คอินคือบ่ายสาม เวลาเช็คเอาท์คือเที่ยงตรงฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9548_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9703.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9694_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9354_resize.jpg)
เมื่อทำการเช็คอินเสร็จแล้ว เราต้องเดินข้ามสะพาน(ญี่ปุ่น)ไปฮะ ส่วนตัวว่าจุดนี้สวยมากๆๆๆ เป็นกิมมิกที่แปลกใหม่ ลุงชอบนะฮะ แต่ถ้ามองอีกมุม จุดนี้ดูจะไม่เหมาะกับคนสูงอายุ หรือคนที่เดินเหินไม่สะดวกสักเท่าไหร่นะ (อยากให้โรงแรมทำกระเช้าข้ามน้ำเหมือนวัด วัดนิเวศธรรมประวัติ มากๆๆ เลย)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/DJI_0012_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/DJI_0004_resize.jpg)
เมื่อข้ามมาแล้ว ในบริเวณนี้ จะเป็นพื้นที่ของที่พักทั้งหมด 24 ห้อง ( แบ่งเป็นพูลวิลล่า 10 ห้องและห้องดีลักซ์อีก 14 ห้อง ) พื้นที่ส่วนกลางอีกนิดหน่อย (ด้วยความที่มีพื้นที่ๆจำกัดมาก พื้นที่ส่วนกลางเลยมีไม่มากนะฮะ ฟีลจะคล้ายที่ ศาลารัตนโกสินทร์ ศาลาเชียงใหม่ และ ศาลาอยุธยาฮะ) และอีกหนึ่งห้องอาหารและบาร์ฮะ การตกแต่งก็จะออกแนว สวยหวาน เน้นที่ความเป็นพื้นบ้านที่ประยุกต์เข้ากับความทันสมัยได้อย่างลงตัว โดยสีจะออกมาโทนหวานๆเป็นหลัก
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9723_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9708_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9557_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9551_resize.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9385_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9612.jpg)
สระว่ายน้ำหลักจะอยู่ใกล้กับสะพานแดงข้ามฝากฮะ สระค่อยข้างมีขนาดใหญ่นะฮะ ว่ายน้ำจริงจังได้ รองรับแขกที่มาพักห้องดีลักซ์ 14 ห้องได้อย่างเพียงพอแน่นอน (แต่เรื่องความไพรเวทนั้นอีกเรื่องนะฮะ)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/DJI_0017_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9713_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9715_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9726_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9362_resize.jpg)
ห้องอาหารและบาร์ 1 เดียวของที่นี่ ถามว่าสวยมั้ย บอกเลยว่า บรรยากาศริมแม่น้ำสวยมากๆๆๆๆ แม่น้ำกว้างมากๆๆๆๆ ช่วงเวลาที่ดีที่สุด คงจะเป็นช่วงพระอาทิตย์ตกนี่แหละฮะ สนใจจะไปเที่ยวแบบ ไปเช้า-เย็นกลับ ก็สามารถมาได้นะ ใครไม่ทานอาหารจะไปสั่งน้ำ สั่งขนม แวะถ่ายรูป ก็ได้เช่นกันฮะ ลองสอบถามกับทางเพจของโรงแรมดูได้ฮะ sala bang pa-in
ป.ล. ราคาอาหารแพงมั้ย เริ่มต้นประมาณ 280++ ฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9635_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9648_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9636_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9733_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9615_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9731_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9624_resize.jpg)
อาหารเช้าดีมั้ย ?
เนื่องด้วย ศาลาโรงนี้ไม่ใช่โรงแรมใหญ่ที่มีห้องพักจำนวนมากๆ อาหารเช้าก็เลยไม่ได้เสริฟเป็นบุฟเฟ่ต์นะฮะ จะเสริฟถึง 10.30 น เท่านั้น โดยอาหารจะถูกแบ่งเป็นสองส่วน
ส่วนแรก เซ็ตอาหารเช้า สามารถสั่งเพิ่มได้ไม่อั้นฮะ จะเป็นพวก ขนมปัง ซีเรียล สลัด ผลไม้ และ ลาบไก่ (แปลกใจที่เขาเสริฟลาบไก่เป็นอาหารเช้าอยู่นะ 5555)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9743_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9757_resize.jpg)
ส่วนจายหลักเสริฟให้แต่คนล่ะจานเท่านั้น (ถ้าใครจะสั่งเพิ่มคิดจานต่อไป 150 บาท)
ป.ล. ส่วนตัวแล้วก็ว่าจานหลักเขาเสริฟมาไม่น้อยนะ กินอิ่มได้แ ต่น่าจะให้เลือกสักสองจานน้า คาวหนึ่ง หวานหนึ่งก็ยังดี บางทีก็อยากกินของหวานด้วย ตัดสินใจย้ากยาก ว่าจะสั่งอะไร
ส่วนตัวว่า เซ็ตญี่ปุ่นสวยน่ารักแปลกตามาก เสริฟมาเป็น ข้าวหน้าปลาแซลม่อนย่างเกลือฮะ ติดเค็มเล็กน้อยถึงปานกลาง
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/page001-1.jpg)
ส่วนมื้ออื่นๆ จะเปิดบริการตั้งแต่ 11.00 น ไปฮะ อย่างที่บอกไปอาหารจะเริ่มต้นที่ 280++
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9374_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9380_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9376_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9378_resize.jpg)
กุ้งแม่น้ำเผา ขนาด 3 ตัวโล สดอร่อยมาก น้ำจิ้มซีฟู้ด็ดีมาก เสียอย่างเดียวราคาไม่ค่อยเป็นมิตรเลย ราคาตัวนี้น่าจะประมาณ 1500 บาท
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9657_resize.jpg)
อีกจานที่แร่อยมากคือ มัสมั่นเนื้อวากิว จานนี้จะตกประมาณ 800 บาท (ส่วนตัวชอบเมนูนี้นะ อร่อย เนื้อดี เนื้อนุ่ม เครื่องแกงถึง แต่ตอนชิม ติดนิดนึง เรื่องเค็มไปนิดฮะ )
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9655_resize.jpg)
น้ำพริกลงเรือ จานนี้อร่อยเลยฮะ หมูหวานในน้ำพริกอร่อยมากกกกก
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9652_resize.jpg)
ปลาช่อยลุยสวน ส่วนตัวเฉยๆกับเมนูนี้ฮะ ไม่ใช่ไม่อร่อยแต่รสชาติอร่อยแบบทั่วไปไม่ได้พิเศษต่างจากที่อื่นๆ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9650_resize.jpg)
ส่วนขนมหวานแนะนำ ขนมเปียกปูนสดฮะ โอโห้ อร่อยมากกกกกกก แนะนำเลย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9671_resize.jpg)
ข้าวเหนียวมะม่วง ตัวนี้ผมเฉยๆนะ คิดว่า รสชาติทั่วไป
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9669_resize.jpg)
ส่วนของทานเล่นที่เสริฟให้ฟรี จะเป็นม้าฮ่อฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9663_resize.jpg)
อีกจุดที่ลุงว่าสวยมากๆๆๆๆ ถ่ายรูปน่าจะสวย คือห้องน้ำของ รีสอร์ทฮะ ถ้าไปแล้วอย่าลืมแวะไปถ่ายภาพนะฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9386_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9387_resize.jpg)
ห้องพักดีมั้ย ?
อย่างที่เกริ่นมาในตอนต้น ห้องพักจะแบ่ง เป็นห้องดีลักซ์ 14 และพูลวิลล่าอีก 10 ห้อง
เราไปดูห้องดีลักซ์กันก่อนฮะ ดีลักซ์จะถูกแบ่งเป็น 3 แบบ ต่างกันที่ ทำเลที่ตั้งและระเบียงเท่านั้นฮะ (ซึ่งราคาทั้ง ดีลักซ์ 3 ประเภทก็จะไม่เท่ากัน โดยห้องเริ่มต้นจะอยู่ที่ชั้นบนฮะ ที่เป็นระเบียงฮะ ห้องดีลักซ์ทุกห้องจะเห็นวิวแม่น้ำฝั่งเล็ก หรือฝั่งลอบบี้ ทั้งหมดเลยฮะ)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/Untitled-1-2.jpg)
ภายในห้องพักประเภทดีลักซ์ หน้าตาจะคล้ายๆกันหมดเลย ห้องนี้ที่ถ่ายจะเป็นห้อง ดีลักซ์เทอร์เรส (ห้องพักในระดับ 2)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9524_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9530_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9527_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9531_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9532_resize.jpg)
อเมนนิตี้ใส่มาในขวดแบบนี้ฮะ ถ้าดมกลิ่นไม่ผิดน่าจะเป็นของ Thann spa นะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9680_resize.jpg)
ส่วนห้องที่เป็นหน้าเป็นตาของ รร จะเป็นห้องประเภท พูลวิลล่า มีอยู่ 10 ห้อง ถูกแบ่งเป็น 3 แบบ พูลวิลล่า (ขนาด 86.3 ตรม) พูลวิลล่าสวีท (ขนาด 120.3 ตรม) และ พูลวิลล่า ศาลาซิกเนเจอร์ 3 ห้องนอน (ขนาด 483.9 ตรม)
ลุงมีโอกาสได้พัก พูลวิลล่า (ขนาด 86.3 ตรม) ห้องประเภทเริ่มต้นของพูลวิลล่า วิวของพูลวิลล่าจะเป็นแม่น้ำอยู่ฝั่งเดียวกับห้องอาหารทั้งหมดฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9513_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9510_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9438_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9437_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9561_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9516.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9452_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9496_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9504-2_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9467_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9461_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9564_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9462_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9628_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9683_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9471_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9688_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9680_resize-1.jpg)
พูลวิลล่าสวีท (ขนาด 120.3 ตรม) มีโอกาสได้ไปเยี่ยมชมมาแป๊ปนึงฮะ ห้องนี้จะมีลักษณะเป็นสองชั้น
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9474_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9486_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9485_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9479_resize.jpg)
แขกที่มาพักทุกคนจะได้รับ บริการเรือพาเที่ยวฟรี 1 รอบไปเที่ยว วังบางปะอิน และ วัดนิเวศธรรมประวัติ สามารถสอบถามตารางเวลาเรือกับทางลอบบี้ของ รร ได้เลย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/Photo_6554170_DJI_570_jpg_4260831_0_2021417151924_photo_original.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9419_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9397_resize.jpg)
ช่วงที่ลุงไปพัก วังบางปะอิน ปิดฮะ เลยมีโอกาสได้ไปเที่ยว วัดนิเวศธรรมประวัติ วัดนี้เป็นวัดพิเศษ ถือเป็นหนึ่งใน 3 ที่ๆเป็นวัดไทย แต่มีการตกในโบสถ์ตกแต่งแบบฝรั่งฮะ ใน 3 ที่จะมีดังนี้
วัดราชบพิตรฯ กทม
พระจุฑาธุชราชฐาน เกาะสีชัง
และ ที่นี่ วัดนิเวศธรรมประวัติ อยุธยา
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9433_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9428_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/Untitled-144.jpg)
สรุปปิดท้าย
ถามว่าสวยมั้ย ยอมรับว่าสวยมากๆฮะ แต่ด้วยพื้นที่ๆจำกัดทำให้เล่นอะไรไม่ได้มาก (โรงแรมมีไม่ถึง 25 ห้องเลยฮะ พูลวิลล่าก็กวาดไปเป็น 10 ห้องล่ะ) ส่วนตัวยังชอบ การดีไซด์ของ ศาลา เฉวง มากกว่า เอาจริงๆมีหลายๆจุดที่ให้ฟีลคล้ายๆ ศาลา เฉวง นะ แต่ที่นี่จะหวานกว่า ใครที่คิดถึง ศาลาเฉวง แต่คิดว่าไปยาก แนะนำลองดูที่นี่ได้ฮะ สวยเหมือนกัน (อาจได้ฟีลในระดับนึง แต่พื้นที่มันเล็กเนอะ ต้องเข้าใจตรงนี้ด้วย)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/IMG_9675_resize-1.jpg)
มาพูดถึงราคากันบ้าง ถามว่าแรงมั้ย คำตอบคือไม่ถูกเลยฮะ ขนาดชอฟโอเพ่นนิ่ง ราคาเริ่มต้นยังเลยสี่พันเลย ส่วนตัวมองว่าที่แพง น่าจะมาจาก ทำเลของที่นี่ฮะ ค่าที่ทางและการก่อสร้างน่าจะไม่ถูก
ถามว่าคุ้มมั้ยถ้าจะมาพัก อันนี้ตอบยาก เพราะความคุ้มของแต่ล่ะคนไม่เท่ากัน แต่สิ่งที่รู้และแน่ชัดคือ รร นี้เป็นโรงแรมหรูที่มีพูลวิลล่าวิวแม่น้ำที่เดียวในอยุธยาฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/04/DJI_0010_resize.jpg)