หาดแถวนี้ สวยมั้ย ในวันที่อากาศดีๆ คลื่นลมไม่แรง หาดหัวหินค่อนข้างจะสวยนะ ส่วนหาดจะกว้างไม่กว้าง มันขึ้นกับ ฤดู และช่วงน้ำขึ้น น้ำลง มากกว่านะ ใครมาตอนน้ำขึ้นสุด ก็อาจจะไม่ค่อยเจอหาดฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/DJI_2206_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/DJI_2211_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1654_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1658_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_2046_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_2008_resize.jpg)
ทำเลที่ตั้งของ รร ตั้งอยู่ในโซนเขาตะเกียบ จากตัวรีสอร์ทจะเห็นได้ว่าอยู่ใกล้ตลาด ซิคาด้า และตลาดต้นมะขามนะ ใครมาพักที่นี่ช่วงค่ำๆ ก็ไปเดินเล่นได้แบบสบายๆ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/Untitled-1369.jpg)
Shoreline Beach Club สำหรับลุงที่นี่ถือเป็น จุดขายหลักของ รร ก็คงจะไม่ผิด ถามว่าอยู่ติด รร มั้ย คำตอบคือไม่ติดฮะ แต่อยู่ใกล้ รร ถามว่าเดินมาได้มั้ย จาก รร เอาจริงๆก็ไม่ได้ไกลขนาดเดินไม่ไหวนะ แต่สำหรับเราคนไทย ก็คงไม่เดินแน่นอน รร ก็เลยจัดรถบัคกี้ รับส่งให้ฮะ ป.ล. แต่ก็ต้องรอนิดนึงนะ รถเขามีน้อยอาจไม่ค่อยทันใจสักเท่าไหร่
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/DJI_2181_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/DJI_2189_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_2057_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_2029_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_2021_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_2061_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_2059_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_2038_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1647_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1812_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1805_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1807_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1845_resize.jpg)
ช่วงกลางวันจะมีฝรั่งมาใช้สระฮะ เพราะเขาชอบ แดดกัน ส่วนช่วงเย็นๆก็จะมีคนไทยมาใช้บริการเยอะโดยเฉพาะช่วงอาหารเย็น ขายดีมาก อาหารรสชาติติดเค็มเล็กน้อย แต่อร่อยอยู่ฮะ โดยเฉพาะ เนื้อแกะย่าง กระทะร้อน แกะไม่มีกลิ่นเลย นึกว่าเนื้อวัว
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1821_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/collage5.jpg)
ส่วนใครต้องการเซ็ตโรแมนติกดินเนอร์ ก็มีไว้บริการฮะ จะเป็นเสริฟอาหารเป็น แอพ2 เมน2 หวาน2 อาหารอร่อยนะ (อร่อยนะ แต่ถ้าใครหวังว้าว ยังไม่ช่าย) ส่วนตัว ลุงชอบปีกไก่ยัดไส้ อร่อยดีฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1854_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1831_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/collage55.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/collage88.jpg)
อะไรคือจุดขายหลักใน รร ส่วนตัวว่า สระว่ายน้ำนี่แหละ ถึงจะมีแค่สระเดียว แต่สระว่ายน้ำที่นี่ค่อนข้างที่จะเรียกว่าใหญ่โต มีขนาดความกว้าง 38 เมตรทีเดียว ส่วนความลึกถ้าจำไม่ผิด 1.2 เมตรครับ เด็กๆชอบกันมาก เอาจริงๆลุงว่าขาดแค่ สไลเดอร์ เท่านั้นแหละ ถ้ามีนะ เพอร์เฟคเลยล่ะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/DJI_2229_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/DJI_2230_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1671_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/DSC0126_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1683_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1684_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1685_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/DSC0123_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/DSC0124_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/DJI_2235-copy_resize.gif)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1687_resize.jpg)
ฟิตเนส
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1997_resize-1.jpg)
อาหารเช้าดีมั้ย ?
อาหารเช้าจะเปิดที่ห้องอาหาร Mosaic การตกแต่งขอใช้คำว่า สีสันเจ็บกว่าทุกทีใน รร โดยธรรมดาแล้วห้องอาหารนี้จะเสริฟแต่อาหารเช้าเท่านั้น คงต้องยอมรับที่นี่ค่อนข้างให้ความสำคัญกับไลน์อาหารเช้าพอควร ส่วนตัวลุงว่าอาหารดีเกินมาตรฐาน ราคาที่จ่ายกันมานะ อาหารเยอะ หลากหลาย โดยเฉพาะอาหารไทย (มีอาหารญี่ปุ่นด้วย เป็นข้าวหน้าปลาดทอด ไข่ออนเซ็น) อ้อ มีซีฟู้ดด้วย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1924_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1922_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1923_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1914_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1915_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1918_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1980-copy_resize.jpg)
ยอมรับเลยว่า อาหารไทยอร่อยมาก ชอบสุดคือขนมจีน น้ำยา (มีแกงไก่ กับ น้ำพริกให้ด้วย) รสชาติจัดจ้านไม่แพ้ร้านข้างนอกเลยนะ (แต่ยังเผ็ดสู้ร้านกรรณิกาไม่ได้ ร้านนั้นแซ่บจริง แสบปาก)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1928_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/collage.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/collage2.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/collage3.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/collage4.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1964.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1966.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1975.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1970.jpg)
Lobby & Coral lounge ในที่สุดเราก็มาถึง ลอบบี้และคอรัลเลาจน์ กันสักที 5555 การตกแต่งลอบบี้และลอบบี้เลาจน์ของที่นี่เลือกใช้สีโปรดของลุงเลย บ้านลุงก็สีนี้แหละ น้ำเงิน ขาว ไม้ ยอมรับเลยว่าชอบลอบบี้ที่นี่เป็นพิเศษ ถูกจริต สีใช่ ดีไซด์สวย โปร่งๆ โล่งสบาย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1903_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1899_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1892_resize-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1891_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1904_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1907_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1910-copy_resize.jpg)
ช่วงที่ไปพัก ที่นี่มีจะเสริฟ อาฟเฟตอร์นูนที ด้วยฮะ สามารถจัดเสริฟได้หลายที่นะ ข้างสระ ริมสวน หรือใน Coral lounge
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1794_resize.jpg)
อาหาร นอกจากจะทานที่ริมสระแล้ว ถ้าใครร้อนก็สามารถหลบมานั่งทานที่นี่ได้เช่นกันฮะ ช่วงที่ลุงไปพัก มีโอกาสได้ลองโปรโมชั่นแซลม่อนฮะมีด้วยกัน 3 เมนู ส่วนตัวว่ารสชาติใช้ได้นะ รสชาติไม่เลวเลยฮะ (แต่ยังไม่ถึงขั้นว้าวนะ) ส่วนตัวชอบสลัดแซลม่อนย่างฮะ เบาๆ อร่อยดี แซลม่อนก็สดโอเคเลยฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/collage99.jpg)
ห้องพัก
ห้องพักที่นี่จะตกแต่งสไตล์วินเทจหวานๆ ขาว ครีม หวาน ฟรุ้งฟริ้ง จากที่ไปสืบมา การตกแต่งห้องที่นี่จะใช้คนออกแบบและเฟอร์นิเจอร์คนเดียวกับโรงแรม 5 ดาวอย่างโอเรียลเต็ลเรสซิเดนท์ ที่กรุงเทพเลยล่ะฮะ
ห้องที่สวยที่สุดของ รร คงต้องยกให้ห้องนี้ ห้อง Suite 1 ห้องนอน เหมาะสำหรับคู่รัก พื้นที่การใช้สอย 77 ตรม แต่การตกแต่งสวย ลงตัว ห้องประเภทนี้จะเป็นห้องประเภทเดียวเท่านั้นครับที่มีอ่างให้ฮะ ส่วนตัวชอบการตกแต่งห้องนี้นะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1866-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1873-copy1_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1723_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1727-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1690_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1736-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1747_resize.jpg)
ห้องลักซ์ Deluxe ขนาด 38 ตรม ขึ้นชื่อว่า ห้องดีลักซ์ คือ การตกแต่งเหมือนกันหมดเลยฮะ วิวเปลี่ยน ราคาเปลี่ยน วิวนี่เริ่มจาก ไม่มีวิวเลยนะเป็นวิวกำแพง (ห้องเริ่มต้น) วิวภูเขา วิวสระ วิวทะเล ห้องสุขามีสายชำระให้ทุกห้องพักเลยฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_2104_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1763-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1768_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1772_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_2106-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1774_resize.jpg)
ในทุกห้องจะใช้ผลิตภัณฑ์ Amenity ของ Breeze Spa ทั้งหมด ให้กันมาเป็นแบบขวดๆ กลิ่นจะออกแนวเครื่องเทศไทยๆ จากที่ใช้มา ชอบเลยนะ จนป่านนี้ยังเดาไม่ถูกว่ากลิ่นอะไร กลิ่นกระเพรา รึเปล่านิ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0078_resize.jpg)
Breeze Spa เนื่องจากตอนลุงไปพักที่นี่อาการขาที่แพลงกำเริบ เลยไม่มีโอกาสได้ลองสปาฮะ กลัวนวดไปแล้วจะอาหารแย่กว่าเดิมเลยไม่ได้ลองฮะ ( แต่เพื่อนบอกว่านวดดีอยู่นะ)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_2091_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_2088_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_2069_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_2082_resize.jpg)
สรุปปิดท้ายกันสักนิด
สิ่งที่ปลื้ม
การตกแต่งภายในของตัวโรงแรมถูกใจลุงไม่น้อยทีเดียวครับ ไม่ว่าจะเป็นในส่วนลอบบี้ ห้องอาหาร และ ห้องพัก อาหารเช้าก็ค่อนข้างดีเลยนะ เมื่อเทียบกับใน รร ระดับเดียวกัน มีซีฟู้ดให้ด้วย สระว่ายน้ำหลักก็ใหญ่โตไม่ต้องว่ายเบียดกัน สุดท้าย ชอบ Amenity ของ Breeze Spa ที่มีไว้ให้ทุกห้องพักเลยครับ ลุงว่าอันนี้ดีจริง
จุดสังเกต
ลุงว่าจากโซนที่พักไปหาดแอบไกลไปนิดเนอะ ราคาห้องพัก (ช่วงไฮ) บางทีแอบแรงไปนิดน้า แต่ช่วงปกติ ราคาน่าคบหานะ โดยเฉพาะวันธรรมดา
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/05/DJI_2243-copy_resize.jpg)