วันนี้ลุงพาเพื่อนๆมาทำความรู้จักกับโรงแรมน้องใหม่ของเครือ เดอะ ทับแขกกันฮะ โรงแรมชื่อ วารานา เป็นโรงแรม 5 ดาว สายเวลเนส ฮะ
โรงแรมติดทะเลมั้ย ?
โรงแรมตั้งอยู่ที่หาดคลองม่วง เอาตรงๆง่ายๆ โซนที่พักไม่ติดฮะ แต่จะมีโซน BEACH CLUB ติดกับทะเลเลย มีถนนเส้นเล็กๆ(ที่ไม่ค่อยจะมีรถวิ่ง)กั้นอยู่ฮะ ตอนนี้โซนบีชคลับพร้อมสระว่ายน้ำยังไม่เรียบร้อยดี อยู่ระหว่างก่อสร้าง (เลยไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ชม) ลุงพาไปชมภาพบรรยากาศชายหาดด้านหน้าบีชคลับแทน นะฮะ
BEACH CLUB ที่นี่ถือเป็นบีชคลับแห่งแรกของจังหวัดกระบี่ เลยฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0554-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_1539_resize-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/DJI_0277-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/varana2_07-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/varana2_06-copy_resize.jpg)
วารานา ( ชื่อโรงแรมมาจากคำ 3 คำ รวมกัน คือ วานา-ป่า, นาวา-น้ำ และ นารา-คน ทั้ง 3 อย่าง รวมเป็น 3 เหลี่ยม ซึ่งเป็นสัญลักษณ์ของ โรงแรม ฮะ ) จุดขายของโรงแรม คือ ‘The Wellcation Experience’ การใช้ชีวิตในวันหยุดพักผ่อนแบบสุขภาพดีแต่ยัง กินอร่อย เที่ยวสนุก และ พักสบาย อยู่ โดยกิจกรรมทั้งหมดจะยึดคอนเซ็ป เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม ใช้ทรัพยากรธรรมชาติอย่างคุ้มค่า และ มีส่วนร่วมช่วยเหลือชุมชน
ภายในโรงแรมจะมีสระว่ายน้ำ 4 สระ ออกแบบมาคล้ายกับน้ำตกที่แบ่งเป็นชั้นๆ โดยแต่ล่ะสระก็จะมีกิจกรรมไม่เหมือนกัน เช่น สระที่อยู่หน้าสปาก็จะมีเครื่องนวดในสระ สระโอลิมปิกขนาดใหญ่ก็จะเน้นการออกกำลังกาย กิจกรรมทางน้ำ เป็นหลัก สระพูลบาร์สำหรับคนชอบเสียงดนตรี สระสำหรับเด็ก และ สระสายชิลล์ สำหรับเล่นน้ำ ถ่ายรูปเล่น สระทั้งหมดจะเชื่อมกันด้วยบันไดภายในสระ (ยกเว้นสระโอลิมปิก)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/DJI_0471-copy_resize-copy_resize-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/DJI_0457_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/DJI_0439_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/DJI_0434_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/DJI_0432_resize-copy_resize-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/DJI_0459-copy_resize-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/DJI_0489_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/Untitled-7.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_1636-copy_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0467_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0452_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0482_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/Untitled-1-copy.jpg)
FAA Spa ถือเป็นจุดที่สำคัญจุดหนึ่งในโรงแรม เพราะเป็นโรงแรมสายสุขภาพเนอะ ที่นี่ก็เลยเหมือนเป็นไฮไลท์ของโรงแรม โดย ฟ้าสปา จะประกอบไปด้วย 2 ส่วน คือ ส่วนทรี้ดเม้นท์สปา และ ส่วน Steam, Sauna, Great Herbal Steam, Onsen ขอเริ่มจากฝั่ง Onsen ก่อนเนอะ
Steam, Sauna, Great Herbal Steam , Onsen สำหรับ บำบัด และ ผ่อนคลายกล้ามเนื้อ ปรับสมดุลให้ร่างกาย โดยจะประกอบไปด้วย ออนเซ็นขนาดใหญ่ สตรีม ซาวน่า บ่อน้ำร้อน บ่อน้ำเย็น บ่อดอกไม้ โดยแขกทั้งหมด สามารถมาใช้บริการได้ฟรี ทั้งหมดเป็นบ่อรวม ใช้ร่วมกันได้ทั้งชายหญิง และ สามารถใส่สุดว่ายน้ำเข้าใช้บริการได้
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0763_resize-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0521_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_1028-copy-2_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/Untitled-2-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/Untitled-3-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0400_resize-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0605_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_1223-copy-2_resize-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_1312-copy-2_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_1268-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_1257-copy-2_resize.jpg)
ทรี้ดเม้นท์สปา จะเน้นนวดเพื่อสุขภาพเป็นหลัก เช่น นวดแก้ปัญหาการนอนหลับยาก การขับถ่าย ความเครียด นวดกัวซาหน้าแก้ปัญหาไมเกรน แต่ถ้าใครสนใจนวดเพื่อผ่อนคลายและความงาม ทางสปาก็มีบริการเช่นกัน โดย ทางโรงแรมนำเสนอเรื่องราว “เส้นทางของดอกกุหลาบ” สตรอรี่สวยงาม ลองไปฟังกันดูฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/Untitled-4-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/Untitled-5-copy.jpg)
ตอนนี้ทางโรงแรมมีแพ็กเกจ 3 วัน 2 คืน สำหรับ 2 ท่าน ราคาเริ่มต้น 14000- สามารถเลือกรับสิทธิพิเศษได้ฟรี 2 รายการ 1 ในสิทธินั้นก็จะมี นวดกัวซา 60 นาที สำหรับ 2 ท่าน (นวด กัวซา หรือ นวดท้อง 60 นาที ปกติราคา 5000 บาท/ 2 คน) ด้วยฮะ โดยที่นี่จะเน้นเรื่องการแก้จุดติดบนใบหน้าเพื่อให้เลือดไหลเวียนได้ดีขึ้น แก้ปัญหาปวดหัวไมเกรนและออฟฟิตซินโดรมได้ ใครที่ชอบสปาที่นวดหัว นวด คอ บ่า ไหล่ ตัวนี้ตอบโจทย์เลยฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0826-copy.jpg)
สิทธิพิเศษที่เหลือก็จะมี ทริปล่องเรือไปหมู่เกาะห้อง สำหรับ 2 ท่านฟรี ( ปกติราคา 3,000 บาท / 2 คน) ใครชอบเที่ยวเกาะสวยๆต้องเลือกสิทธิอันนี้
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/DJI_1985-2-copy-2.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_1131-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/7777-copy-791x1024.jpg)
ใครชอบของอร่อยต้องเลือกรับฟรี มื้อเย็นเซ็ตอาหารจีนที่ห้องอาหาร XIN สำหรับ 2 ท่าน ( ปกติราคา 2,236 บาท / 2 คน) โดยเมนูที่เสริฟเป็นเมนูจากเชฟป้อม (เชฟกระทะเหล็ก)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_1143_resize-copy_resize-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/collage1-copy_resize-1.jpg)
-ใครชอบความสะดวกสบาย ก็ต้องเลือก รถ รับ-ส่ง สนามบินกระบี่แบบส่วนตัวฟรีเลยฮะ (ปกติราคา 3000 บาท / 2 คน)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/Untitled-4444.jpg)
เอาล่ะฮะ เรากลับไปลอบบี้เช็คอินกันก่อนเนอะ ลุงพาไปเดินชมไฮไลท์หลักๆของโรงแรมมาเกือบหมดล่ะ 555555
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/DJI_0477-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_1553_resize-copy_resize.jpg)
เมื่อมาถึงลอบบี้ เราจะได้รับเวลคัมดริ้งเป็น น้ำมะนาวอันชัญเสริฟพร้อมพร้อมมะม่วงเบาดอง (ที่โรงแรมดองเอง) ตัวมะม่วงเบาดองนี่คืออร่อยสุดๆ สดชื่นมากๆๆๆ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_1138_resize-copy.jpg)
เมื่อเช็คอินเสร็จ ทางโรงแรมจะมอบแท็คไม้ พิมพ์ชื่อเราคล้องกับกระเป๋ามาให้ด้วยฮะ น่ารักมาก (ฝั่งนึงจะเป็นชื่อโรงแรม อีกฝั่งจะเป็นชื่อเราฮะ)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0313_resize-copy.jpg)
จากนั้นทางโรงแรมจะพาเราขึ้นตุ๊กๆไฟฟ้าไปส่งเรายังห้องพัก ระหว่างทางพนักงานก็จะ อธิบายในเรื่องต่างๆของโรงแรม เช่น คอนเซ็ปของโรงแรม / แฟคซิลิตี้ต่างๆ / การนำวัสดุใช้แล้วมาปรับปรุงใช้ใหม่ในโรงแรม / การนำสิ่งประดิษฐ์จากฝีมือคนในชุมชนมาตกแต่งตามจุดต่างๆในโรงแรม / ธนาคารน้ำ ฯ
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_1633_resize-copy.jpg)
ระหว่างทางไปห้องพักเราจะผ่านฟิตเนสด้วย ซึ่งฟิตเนสที่นี่ ก็ใหญ่โตมาก มีถึง 3 ชั้นกันเลยฮะ ใครสายออกกำลังกายไม่ควรพลาดเลยฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/varana2_24-copy-2.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0987-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_1384-copy.jpg)
ห้องพักดีมั้ย ?
ถ้าคุณชอบห้องพักเดอะทับแขก จะต้องชอบห้องพักที่นี่มากแน่ๆ เพราะนอกจากจะสวยและอยู่สบายเหมือนเดอะทับแขกแล้ว ห้องพักที่นี่ยังได้ดีไซด์ทันสมัย ตกแต่งแนว minimalist luxury ด้วย ข้าวของเครื่องใช้ผ่านการคิดและเลือกมาแล้วอย่างดี ห้องที่ลุงพักคือห้อง Luxe Plus Ocean มีขนาด 52 ตรม ห้องสวย อยู่สบาย และ ห้องน้ำใหญ่มากๆ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_1652-copy-2_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0508_resize-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0500_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0316_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_1046-copy.jpg)
ทางพนักงานที่มาส่งเล่าว่า ทางโรงแรมใช้เครื่องทำระบบน้ำนาโน ส่งให้แขกทุกห้องใช้ เวลาที่ใช้ก็จะรู้สึกถึงสะอาดได้มากกว่าปกติ แขกที่ใช้จะรู้สึกได้ถึงความสดชื่น และสะอาดกว่าระบบน้ำประปาทั่วไปด้วยฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0681-copy_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/Untitled-3.jpg)
ในส่วนห้องเริ่มต้นจะเป็นห้อง luxe ขนาด 37 ตรม ทุกห้องมีอ่างอาบน้ำ และสายชำระ นะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0734-copy_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/varana2_12-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0741_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/varana2_14-copy_resize.jpg)
ทุกห้องตอนเข้าห้องพักจะได้รับเครื่องดื่มประจำธาตุ และขนมต้อนรับนะฮะ ที่นี่ไม่ได้เสริฟเวลคัมฟรุ๊ตนะฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0310_resize-copy.jpg)
อาหารเช้าดีมั้ย ?
อาหารเช้าเราจะทานที่ห้องอาหาร ‘Xin’ (Modern Chinese Restuarant แห่งแรกในจังหวัดกระบี่ โดย เชฟป้อม – ธนรักษ์ ชูโต เชฟกระทะเหล็กฮะ) อาหารเช้าจัดว่าดีในระดับโรงแรม 5 ฮะ แต่จะมีหลายๆไอเทมที่เราจะไม่สามารถเจอในโรงแรม 5 ดาวทั่วไปนะ ยกตัวอย่าง น้ำส้มคั้นสด น้ำผลไม้สกัดเย็น acai ถัวแมคคาเดเมีย แยมทำเอง ฯ ขนมอบ ขนมปัง เบเกอรี่ที่นี่ก็อร่อยอยู่นะ เพราะมีโรงอบขนมอบของตัวเองเลยฮะ ส่วนผักสดทางโรงแรมก็มีแปลงผักของตัวเองฮะแขกสามารถเดินไปชมสวนผักที่อยู่สุดโรงแรมด้านในได้ฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0662_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0657_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_1585-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_1583-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_1356-copy.jpg)
ส่วนตัวให้น้ำผลไม้สกัดเย็นเป็นนางเอกของไลน์บุฟเฟ่ต์นะ ข้อดีของน้ำผลไม้สกัดเย็น ที่ต่างกับ น้ำผลไม้แยกกากแบบทั่วไป คือ รสชาติอร่อยกว่า วิตามินแร่ธาตุอยู่ครบกว่า และ น้ำผลไม้เมื่อทิ้งไว้ก็จะไม่แยกชั้นกัน ถือเป็นไอเทมไฮโซราคาแพงที่โรงแรมส่วนใหญ่ไม่มีฮะ ส่วน Acai ก็อร่อยให้เป็นเพื่อนนางเอกล่ะกัน ( Acai จะคล้ายๆสมูตตี้ฮะแต่ไม่ใช้น้ำแข็งมาปั่นจะใช้ผลไม้แช่แข็งปั่นกับนมหรือน้ำผลไม้ รสชาติอร่อยเข้มข้นกว่า สมูตตี้)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/3-copy_resize-1.jpg)
ส่วนเมนูไฮไลท์เลย คือ อโวคาโด้ซาวโทส อร่อยจนงง หน้าตาดูแบบ จะอร่อยแน่เหรอเธอ แต่พอชิมเท่านั้น อือหื้อออออ เธอคือพระเอกของอาหารเช้าชัดๆ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/2-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/collage44.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/collage12.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/collage332.jpg)
ห้องอาหาร Nook อยู่ใต้ห้องอาหาร ‘Xin’ ฟีลเหมือน คาเฟ่ + ร้านอาหาร ถือเป็นห้องอาหารหลักของโรงแรม เป็นห้องแอร์นะ อาหารมีทั้งอาหารไทย อาหารจานเดียว และ อาหารฝรั่ง สปาเก็ตตี้ พิซซ่า เมนูแนะนำ ปอเปี๊ยะกุ้ง เฟรนฟรายมันหวาน พิซซ่า ส่วนที่ลุงว่าไม่ควรพลาดเลย คือ ไอศครีมโฮมเมดฮะ อร่อยม้ากกกก มาก
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0720-copy_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0724_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_1557-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/collage6667.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/collage3332.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_1639-copy.jpg)
ปิดท้ายที่ JAI ห้องขายของที่ระลึกที่อยู่ตรงข้ามห้องอาหาร NOOK ฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_1516_resize-copy.jpg)
สรุปปิดท้าย
อย่างแรกที่ประทับใจที่สุดคือ บริการ เรียกว่าเป็นพระเอกของที่นี่เลย ที่ทับแขกบริการดียังไงที่นี่ก็ไม่ต่างกันเลย ห้องพัก ถือเป็นอีกจุดที่ลุงชอบเพราะสวยจริงและเลือกใช้ของดีมาตกแต่งจริงๆ ส่วน อาหารเช้า ก็มีหลายๆไอเทมที่ประทับใจ ส่วนแฟคซิลิตี้สุขภาพที่มีเพิ่มจากรีสอร์ทอื่นๆ ก็ถือว่า เป็นส่วนมาเติมเต็มกิจกรรมในรีสอร์ทนะ ในส่วนที่แอบรู้สึกแปลกๆคือ น่าเสียดายที่โรงแรมไม่ได้ติดหาดมีถนนกั้นเส้นนึง คิดว่า พอบีชคลับสร้างเสร็จ น่าจะสวย มาเติมเต็มสิ่งที่ขาดไปได้นะ