วันนี้มาแนะนำ โรงแรม เปิดใหม่ได้ไม่นานของเครือเซ็นทารา ชื่อ Centra Bangkok Phra Nakhon กันฮะ ก่อนอื่น เรามาทำความเข้าใจ กับแบรนด์ของเซ็นทารากันก่อนเนอะ Centra 3 ดาว / Centara 4 ดาว / Centara Grand 5 ดาว / Centara reserve เกินกว่า 5 ดาว โดยในแต่ล่ะระดับก็จะมีแฟคซิลิตี้การตกแต่งที่ต่างกันไป
Centra Phra Nakhon ด้วยแบรนด์แล้วก็จัดอยู่ในระดับ 3 ดาว นั้นแหละ แต่ ที่นี่อาจพิเศษกว่า Centra อื่นๆ ก็ตรงที่ ตัวโรงแรมมีการลงทุน มีการตกแต่งที่ดูความความเหมือน โรงแรม 4 ดาว นั้นเอง ส่วนตัวมองว่า รร นี้น่าจะเป็นโรงแรมเจนฯใหม่ของเซ็นทาราที่มีความเข้าใจ และเอาใจคนรุ่นใหม่มากขึ้น ไปฮะ ลุงพาไปชม บรรยากาศโดยรวมของโรงแรมกันดีกว่า
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0087-2_resize.jpg)
รร นี้เป็นโรงแรมเก่าที่ถูกนำมารีโนเวทใหม่ ทำเล อยู่ใกล้ๆวัดบวรฯ โดยในพื้นที่ของ รร จะมีทั้งตึกเก่า และ ตึกที่สร้างขึ้นใหม่ ขอพาไปดูในพื้นที่ของตึกที่เพิ่งสร้างใหม่กันก่อน โดยตึกนี้จะเป็นเหมือนตึกแฟคซิลิตี้หลักของ รร ฮะ เรามาเริ่มจากสระว่ายน้ำ และ ฟิตเนส กันก่อนเลย สระว่ายน้ำและฟิตเนส ของ รร จะอยู่ที่ชั้น 2 ของตึกใหม่ ฮะ สร้างใหม่ทั้งหมดเลย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/Untitled-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0416_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0076-2_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0414_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0405-copy_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0399_resize-copy.jpg)
ชั้นแรกของตึกใหม่จะเป็นห้องอาหาร Deja brew ห้องอาหารหลักของ รร ฮะ มีห้องอาหารเดียวนี่แหละ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0362_resize-copy.jpg)
ภายในห้องอาหารก็มีคาเฟ่ด้วย คาเฟ่เป็นของ รร แต่ใช้เครื่องชงและเมล็ดกาแฟของสตาร์บัคฮะ (ส่วนบาริสต้ายังเป็นคนของ รร นิ)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0351_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0347_resize-copy.jpg)
แขกที่มาพักทุกคนจะได้รับคูปองเวลคัมดริ้ง ที่จะมาทานเมื่อไหร่ก็ได้ แก้วนี้เป็นม๊อคเทลรสต้มยำ รสชาติสดใสซาบซ่า
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0073_resize-copy.jpg)
อาหารเช้าดีมั้ย? ส่วนตัวว่าอาหารเช้า แอบทั่วไปฮะ ให้เทียบก็คงจะประมาณ รร 4 ดาวได้ฮะ คือมีไอเทมที่จำเป็นครบแต่ไม่ได้มีอะไรหวือหวา
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0309_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0306-copy_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0335_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/page3.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/page2.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/page1.jpg)
ส่วนใครต้องการ เมนูอาหารเช้าแบบพิเศษ ต้องจ่ายเพิ่มเอาฮะ รสชาติโอเคนะ เหมือนไปทานตามคาเฟ่ ราคาก็ตามคาเฟ่ด้วยฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/Untitled-13-1024x697.jpg)
ส่วนเมนูปกติในมื้อกลางวัน และ เย็น คือต้องยอมรับเลยว่า เมนูอาหารที่นี่ มีคอนเซ็ปและรสชาติ เหมือนร้านอาหารข้างนอกเลย เหมือนร้านอาหารที่พวกเราชอบไปทานกันตามห้าง หรือร้านคาเฟ่สวยๆเลย ฮะ ส่วนตัวว่าอร่อยแทบทุกเมนู ลุงแอบเห็นว่า ถ้าสั่งผ่านแอพสั่งอาหาร จะมี ส่วนลดให้ 50% นะ ใครสนใจก็ลองสอบถามทางเพจของ รร ดู (นอกจากหน้าตาอาหารจะเหมือนตามร้านคาเฟ่ ตามร้านอาหารในห้างแล้ว ราคาก็ใกล้เคียงกับตามห้างเช่นกันฮะ แต่ถ้าสั่งผ่านแอพก็ถือว่าถูกไปเยอะ เริ่มต้นที่ ร้อยนิดๆ )
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0297_resize-copy.jpg)
ส่วนตัวแอบชอบ กะเพราโบราณแห้งๆ กับ ราเม็งข้าวซอย (ที่รสชาติเข้มข้น อร่อยเหมือนไปกินที่เชียงใหม่เลย)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/Untitled-14-690x1024.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/Untitled-15-682x1024.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/Untitled-16.jpg)
ในส่วนของลอบบี้และห้องประชุม ก็จะอยู่ที่อาคารเดิม ชั้น 1 ฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0386-copy_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/Untitled-1-1.jpg)
ส่วนมุมทานน้ำชานี้เป็นมุมลับของโรงแรม อยู่ใน รร นี่แหละฮะ สามารถสอบถามกับพนักงานได้
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0218_resize-copy.jpg)
ในส่วนของห้องพัก ส่วนตัวก็ว่า ห้องพักก็ยังดูมีความสวยเหมือน รร 4 ดาวเลย บางห้องนี่สวยเหมือน รร 5 ดาวเลยนะ ห้องพักจะถูกแบ่งเป็น 2 ตึก ตึกใหม่ไม่มีระเบียงฮะ ส่วนตึกเดิม มีระเบียงให้ฮะ
Premium Suite ห้องที่ดีที่สุดของที่นี่
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0101-2_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0110_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0116-2_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0106_resize-copy.jpg)
PREMIUM DELUXE (ตึกใหม่) น่าจะเป็นห้องที่วิวสวยที่สุดฮะ วิววัดตรีฯ (ส่วนตัวก็ว่าสวยนะ แต่คนไทยบางส่วนอาจไม่ชอบ) ห้องนี้เหมาะสำหรับอยู่แบบ ลองสเตย์ เพราะห้องใหญ่ ตู้เย็นใหญ่ มีอ่างล้างจานในห้องด้วย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0174_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0158_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0156_resize-copy.jpg)
Deluxe (ตึกเดิม) ห้องนี้จะมีระเบียงให้ฮะ น่าจะเหมาะกับคนต่างชาติมากกว่าคนไทย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0129_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0119_resize-copy.jpg)
Deluxe (ตึกใหม่) ไม่มีระเบียงให้ฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0088-2-copy_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0094_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0098-2_resize-copy.jpg)
มาปิดท้ายพูดถึงเรื่องสุดท้ายที่สำคัญมากๆกันหน่อย ทั้งหมดทั้งมวลที่กล่าวมา ไม่มีอะไรสำคัญเท่าเรื่องทำเลฮะ โรงแรมนี้ตั้งอยู่ในจุดที่เรียกว่า เด็ดมากๆ 2 เรื่อง
1 โรงแรมตั้งอยู่ในจุดที่เรียกว่า กลางย่านร้านมิชลินไกด์เลยฮะ ใครชอบกินของอร่อย แบบวันนึงอยากไปกินหลายๆร้าน มาพักที่นี่คือฟินฮะ เดินกินร้านมิชลินไกด์ได้เป็น 10 ร้านเลย ร้านมิชลินฯที่อยู่ใกล้โรงแรมที่สุดคือร้านเตี๋ยวเนื้อไร้เทียมทาน ห่างกันแค่ไม่กี่ถึงร้อยเมตรเลย เราสามารถดูข้อมูลร้านมิชลินไกด์ได้จากที่นี่ฮะ ร้านอาหารที่ได้รับการคัดเลือก – มิชลิน ไกด์ (michelin.com)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/Untitled-6888-850x1024.jpg)
2 ที่นี่อยู่ในย่านเมืองเก่าของ เกาะรัตนโกสินทร์ฮะ เรื่องเที่ยวทางวัฒนธรรม ประวัติศาสตร์ ทั้งวัด ทั้งวัง นี่คือครบเครื่องจริงฮะ อีกทั้งยังใกล้ถนนข้าวสารอีกด้วย ทำเลนี้ เรียกว่า คนต่างชาติปลื้มแน่นอน เพื่อนๆสามารถดูข้อมูลที่เที่ยวได้จากลิงค์นี้ฮะ ศูนย์ข้อมูลเกาะรัตนโกสินทร์ (su.ac.th)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/rat03-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC_00081-copy-2.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC0421_resize-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/IMG_20230206_120716.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/IMG_4859-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/IMG_20230206_122913-copy222.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2023/02/IMG_20230204_110452-copy.jpg)