Renaissance Phuket Resort & Spa ถือเป็นอีกหนึ่งในเครือ แมริออต คอนเซ็ปของโรงแรมคือ เก๋ มีสไตล์ เป็นมิตรกับทุกเพศทุกวัย รวมถึง ชาวเกย์และเลสเบี้ยน ด้วย ที่นี่ไม่ได้มีดีแค่ดีไซด์เท่านั้น เพราะที่นี่มีไม้ตายมัดใจแขกไว้ด้วยบริการ
เราไปดูบรรยากาศ ชายหาดไม้ขาว กันอย่างแรกดีกว่า บรรยากาศดีทีเดียว หาดไม้ขาวขึ้นชื่อเรื่องพระอาทิตย์ตกฮะ เหมาะกับการเดินเล่น นั่งเล่น เล่นกิจกรรมทางน้ำ ได้ฮะ แต่จะลงเล่นน้ำทะเล แบบไม่มีชูชีพ ไม่แนะนำ เพราะ หาดมันเป็นเนินชันๆ เดินๆลงทะเลไปอาจตกเนินทรายในน้ำจมน้ำได้แบบไม่รู้ตัว
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/DSC_0075_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/DSC_0041_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/DSC_0084_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3798_resize.jpg)
Renaissance Phuket เหมาะกับใคร
ด้วยแบรนด์แล้ว กลุ่มตลาดของ รร นี้จะเน้นวัยประมาณ 25-35 ปี เน้นคนวัยทำงาน ครอบครัวที่เพิ่งแต่งงาน หรือมีลูกเล็กๆฮะ ซึ่งเป็นคนเจนฯใหม่ๆ น่าจะชอบอะไรที่ดูมีชีวิต ชีวา มีลูกเล่น มีดีไซด์ ถึงแม้พื้นที่ใน รร ไม่ได้ใหญ่โต เยอะแยะอะไร แต่ที่นี่ถือเป็น รร ที่เหมาะกับ อินสตราแกรมเมอร์ และ สายถ่ายรูป จริงๆ เราไปดูบรรยากาสที่ลอบบี้ กับ ล้อบบี้เลาจน์กันก่อนฮะ บอกเลยว่าสายถ่ายรูปน่าจะปลื้มที่นี่กัน แน่นอน
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/DSC_0173_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/DSC_0170_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/DSC_0067-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4182-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/DSC_0077_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/DSC_0395_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/DSC_0399_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/DSC_0387_resize.jpg)
จุดขาย ของ รร นี้คืออะไร
ถ้าให้ตอบคงเป็นเรื่องอาหารเช้า งานดีไซด์ และ บริการ (มีดร้อปไปบ้างเนื่องจาก พนักงานไม่พอ) เราไปดูอาหารเช้ากันก่อนฮะ อาหารเช้าจะเสริฟที่ห้องอาหาร Laca vore ห้องอาหารหลักของที่นี่ ซึ่งตอนนี้จะเสริฟแต่อาหาร เช้า เท่านั้น พาชมบรรยากาศห้องอาหารเช้ากันดีกว่า ใครชอบห้องอาหารแนวสไตล์คาเฟ่ ป่าๆหน่อย น่าจะชอบห้องนี้
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4264_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4017_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3920_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/Untitled-188.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3608-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3862_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3934-copy_resize.jpg)
อาหารเช้าของที่นี่ จะออกแนวอาหารสไตล์คาเฟ่ ถ่ายรูปสวยๆ รสชาติอาหารก็ดี เมนูก็ดี โดยรวมๆแล้วถ้าเป็น นทท คนไทยที่อายุไม่เกิน 40 น่าจะชอบอาหารเช้าที่นี่นะ เพราะให้ความรู้สึกเหมือนเราไปกินอาหารตามคาเฟ่ ส่วนตัวลุงก็ชอบอาหารเช้าที่นี่มากๆเช่นกัน
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3937_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3915_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3998.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/page01.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/page02-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/page03-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/Untitled-1-2.jpg)
ตอนนี้โรงแรมเปลี่ยนเมนูซิกเนเจอร์อาหารเช้า จาก เอ้กเบเนดิกปู เป็น เอ้กเบเนดิกสาหร่ายพวงองุ่น ถามว่าอี่อยมั้ย บอกเลยว่าอร่อยฮะ ข้างล่างสาหร่ายจะรองด้วยหัวหัวผัดเนย เวลาทานให้รสชาติคล้ายๆซุปหัวหอม ถือว่าเป็นเมนูที่ได้รสชาติแปลกใหม่ทีเดียว
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4025_resize.jpg)
อาร์แพนเค้ก ถือเป็นซิกเนเจอร์อีกตัวของที่นี่ฮะ ไม้ตายคือซอสคาราเมลที่เป็นสูตรเฉพาะของที่นี่ฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4007_resize.jpg)
แกงปู ิาจไม่ได้เป็นเมนุซิกเนเจอร์ของที่นยี่ แต่เป็นเมนูที่แขกนิยมกันมาก ไม่ได้มีเสริฟทุกวัน เมนุนี้เสี่ยงดวงพอดูเลย ว่าจะได้ทานมั้ย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4008.jpg)
ส่วนขนมนี่ น่าสงสารไม่มีใครหยิบกินเลย นึกว่าเป็นของตกแต่ง ขนม ดัลโกน่า จากซีรี่ย์ สควิดเกมจริงๆทานได้นะ ขนม
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4269_resize.jpg)
ทานอาหารเช้าเสร็จแล้วไปเดินเล่นย่อยอาหารกันดีกว่าฮะ รร จะประกอบไปด้วย สระว่ายน้ำ 2 สระ คือ สระ Main Pool ริมทะเล ( ส่วนตัวว่า สระเล็กไปนิดเมื่อเทียบกับจำนวนห้องพักฮะ ) กับ สระเด็ก + คิดส์คลับ เราไปดูสระหลัก กันก่อนฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/DJI_2091-2_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4333_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4036_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3849_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3847_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3951_resize.jpg)
สระเด็ก + คิดส์คลับ ถึงจะไม่ใช่ รร สายแฟมิลี่จริงๆจังๆ แต่ สระเด็กก็ถือว่าลงทุนมากจริงๆ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4289_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4290_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4295_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3663_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3666_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3668_resize.jpg)
ห้องพักดีมั้ย ?
ถามว่าชอบห้องไหนที่สุด ส่วนตัวชอบ 1 Bedroom Pool Villa นะ ทุกอย่างดูลงตัวและเน้นความไพรเวทมาก แก้ผ้าเล่นน้ำได้แบบไม่ต้องอายใคร สระว่ายน้ำในห้องพัก อาจมีขนาดเล็กไปสักนิด เน้นแช่ชิลล์ๆ ว่ายนิดๆหน่อยๆ มากกว่าจะมาว่ายจริงจัง ( ห้องน้ำมีสายชำระในห้องน้ำนะห้องนี้ )
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3631-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3623_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3627_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3618_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3625_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3645_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/DSC_0545_resize.jpg)
ส่วนห้องพักเริ่มต้น และ ห้องสวีท จะอยู่บนตึกฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3611_resize.jpg)
ห้อง Deluxe Room จะหน้าตาแบบนี้ แต่วิวอาจไม่ใช่แบบนี้ฮะ ( ใครหวังวิวทะเลจากห้องพักที่นี่ บอกเลยว่าอย่าไปหวังฮะกับห้องพักที่นี่ ส่วนใหญ่จะเป็นวิวต้นไม้ วิวป่าซะเกือบหมด ) ห้องพักขนาดใหญ่โตทีเดียว เรียกว่าพัก 3 คน สบายๆกันเลยล่ะ แถมมีอ่างอาบน้ำให้ด้วยครับ แต่ห้องนี้แอบไม่เห็นสายชำระในห้องน้ำนะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4121_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4154_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4152_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4134_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4142-copy_resize.jpg)
ห้องสวีท ก็จะหน้าตาแบบนี้ฮะ ห้องนั่งเล่นก็ใหญ่ ห้องพักก็ใหญ่ ห้องน้ำก็ใหญ่ เหมาะสำหรับครอบครัวใหญ่ๆ เลยฮะ ใครที่มาแบบเที่ยวครอบครัว พักหลายๆห้อง แนะนำว่าจองห้องแบบนี้ไว้สักห้องเอาไว้รวมตัวกันน่าจะดีฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4185_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4208.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4195_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4199-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4205_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4202_resize.jpg)
บรรยากาศใน รร ส่วนใหญ่จะให้ฟีลป่าๆ แบบนี้ฮะ เขียวๆสดชื่นมาก เป็น รร ที่มีพื้นที่สีเขียวที่ค่อนข้างเยอะเมื่อเทียบกับไซด์ของโรงแรม
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4115_resize.jpg)
มุมนี้จะอยู่ในสปาฮะ ถือเป็นมุมสวยอีกมุมของ รร ใครชอบถ่ายรูปน่าจะชอบกัน
ป.ล. ไหนๆมาจุดนี้แล้ว ขอพูดถึงสปาหน่อยนะ ได้ลองนวดเท้าที่สปามาด้วยฮะ การนวดเท้าจะนวดเหมือนนวดตัวด้วยน้ำมันฮะ คือไม่ได้นั่งนวดเหมือนร้านนวดทั่วไป แต่จะนอนบนเตียงนวดและใช้น้ำมันนวดเท้า ได้ลองนวดกับเทอราปิสชื่อน้องส้ม ลงน้ำหนักดีมากฮะ สบายเท้ามาก
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3698_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/DSC_0135_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/DSC_0418_resize.jpg)
ส่วนฟิตเนส รีโนเวทใหม่แล้วฮะ เสียดายที่ไม่ได้เปิดบริการ 24 ชม
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4044_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4047_resize.jpg)
มาจบรีวิวที่ห้องอาหารอื่นๆของ รร กันดีกว่า
Takieng ตะเกียง ห้องอาหารไทยมื้อเย็นของที่นี่ ตั้งอยู่ชั้นบนของ Sand Box เป็นห้องอาหารที่ให้ความรู้สึก Luxury ที่สุดในโรงแรมแล้วล่ะ อาหารทั้งหมดเป็นอาหารไทย เน้นที่อาหารพื้นบ้านเป็นหลักเลย
รสชาติอาหารที่นี่ค่อนข้างอร่อยเลย เพราะตอนสั่งเขาจะถามเราว่าทานเผ็ดทานรสชาติออรินอลได้มั้ย แนะนำให้สั่งรสออริจินอลกันฮะ รสชาติเทียบกับร้านอาหารดังๆในภูเก็ตได้เลย ( ถ้าใครเลือกไม่ถูกว่าจะทานอะไรดีทางห้องอาหารจะมีแบบเซ็ทเมนูให้เลือกด้วยฮะ ลองสอบถามเพิ่มเติมกับทาง รร ได้ฮะ )
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4166-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3767-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3781-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3782_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/DSC_0125_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4243_resize.jpg)
ข้าวเกรียบเสริฟให้ฟรี ระหว่างรออาหารมาเสริฟ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4235_resize.jpg)
เมี่ยงปลากระพง ถือเป็นเมนูเด็ดของที่นี่ อร่อยใช้ได้เลยฮะ ใครไม่อยากทานข้าวตอนเย็น อยากไม่ทานอะไรหนักมาก แนะนำลองสั่งเมนูนี้ฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3825_resize.jpg)
กุ้งโสร่ง – อันนี้รสชาติทั่วไปฮะ กุ้งสดใช้ได้ / ยำเนื้อย่าง – รสชาติจัดจ้าน อร่อยอีกเช่นกัน / จักจั่นทะเลทอด เมนูเด็ดของโซนหาดไม้ขาวฮะ รสชาติคล้ายปูผสมกุ้ง / ผัดผักลิ้นห่าน ผักพื้นบ้าน ของโซนนี้เขาฮะ อร่อยมากเลยฮะ รสชาติคล้ายๆคะน้า+กวางตุ้ง
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/page55.jpg)
ฉูฉี่ เป็ดกรอบ – แกงกะทิข้นๆ ไม่เผ็ดมากเป็ดทอดก็ไม่เหม็นสาป เข้ากับแกงฉูฉี่มากฮะ
หมูฮ้อง – รสชาติจัดจ้าน อร่อยเลย แต่เนื้อหมูจะไม่ได้นิ่มมากนะ
มัสมั่นเนื้อ – ลุงชอบกินมัสมั่นเนื้อมากๆ และ ที่นี่ก็ไม่ทำให้ผิดหวัง ยังแอบติดเรื่องเนื้อยังไม่เปื่อยอย่างใจ แต่รสชาตินี่คือ อร่อย อร่อย อร่อย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/page88.jpg)
ขนมหม้อแกงมะม่วง กับเข้าเหนียวมะม่วง แนะนำ ข้าวเหนียวมะม่วงฮะ อร่อยกว่านะ ข้าวเหนียวไม่เละ ไม่แข็ง ยังเป็นเม็ดๆ นิ่มๆ หอมกะทิ ดีงาม
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/page99.jpg)
Sand Box ร้านอาหารริมทะเลของที่นี่ ไอเดียเก๋ตรงพื้นของห้องอาหารเป็นพื้นทราย จะเปิดตั้งแต่สายๆไปจนถึงดึกดื่นมืดค่ำ อาหารส่วนใหญ่จะเป็นประเภทง่ายๆปรุงไม่ยาก ทำง่าย เสริฟง่าย กินง่าย อร่อยง่ายๆ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3675-2_resize.jpg)
ใครอยากทานซีฟู้ดแนะนำห้องนี้ฮะ อาหารทะเลสด อร่อยทุกอย่างเลย จานนี้ซีฟู้ดแพลตเตอร์ฮะ ชอบที่มีทั้งของทอดและของย่าง
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4069_resize.jpg)
คาลามาลี่ อันนี้คืออร่อยแบบว่าแนะนำเลยว่าควรสั่ง สั่งเถอะอร่อยมาก
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_4061_resize.jpg)
เนื่องจาก Sand Box เป็นห้องอาหารริมสระว่ายน้ำหลัก เครื่องดื่มที่นี่ก็เลยจะเน้นที่ความสดชื่น เป็นหลัก หลายๆเมนู ก็อร่อยและก็สดชื่นมากๆ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/Untitled-1.jpg)
Doppio Coffee House ร้านกาแฟ ตั้งอยู่ใต้ The Lounge ยังไม่ลองอาหารที่นี่เลย เห็นว่าเน้นที่แนวคนรักสุขภาพ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/DSC_0051_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/DSC_0040_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_3654_resize.jpg)
สรุปปิดท้าย
ถ้าคุณมาเที่ยวภูเก็ต ไม่อยากเดินทางไปไหนไกลๆ ไม่อยากออกไปไหนเลย อยากได้รีสอร์ทติดหาดเน้นมาพักผ่อนชิลล์ มาฝั่งตัวในที่พัก ตื่นมาก็ได้กินอาหารเช้าดีๆ อยากถ่ายรูปสวยๆก็ได้ถ่าย ลุงว่า ที่นี่ก็เป็นตัวเลือกที่จะทำให้คุณประทับใจได้ไม่ยากเลยฮะ