ถ้าจะให้นับ รร อัลตรา ลักชูฯ ย่านริมน้ำในกรุงเทพฯที่ไหนน่าสนใจบ้าง ลุงเชื่อว่า 1 ในคำตอบ ต้องมี The Peninsula Bangkok อยู่ด้วยแน่นอน หลายๆอย่าง ของ รร จากที่ลุงสัมผัสมา ก็ต้องยอมรับนะว่า สมกับคำว่า อัลตรา ลักชูฯ บริการดี๊ดี โรงแรมสะอาด เนี้ยบ มากๆๆ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC_0499_resize.jpg)
เมื่อเราเข้ามาใน รร ก็จะเจอกับลอบบี้ที่เช็คอินฮะ การตกแต่งที่นี่เน้นการตกแต่งด้วยงานไม้ เป็นหลัก แนวๆนี้ คนต่างชาติชอบมากๆฮะ ไม่ว่าจะเป็นทางยุโรป หรือทางเอเซีย อย่างเกาหลี ญี่ปุ่นก็ชอบกันมากนะ ( เอาจริงๆฟีลมีความคล้าย รร ลักชูฯที่ญี่ปุ่นนะ ) ส่วนคนไทย น่าจะชินกันกับการตกแต่งสไตล์นี้ ทำให้เราอาจไม่ได้รู้สึกพิเศษอะไร
เดอะ ลอบบี้ ถือเป็นหนึ่งในห้องอาหารของที่นี่ ไฮไลท์หลักของที่นี่ก็คือ อาฟเตอร์นูนที ฮะ จะมีสองแบบให้เลือก ลุงแนะนำให้ทานแบบออริจินอลฮะ คนไทยน่าจะชอบมากกว่า จุดขายอีกอย่างคือการ ทานขนม ทานน้ำชาไป ฟังคนเล่นเปียโนไปฮะ ลุงเห็นคนต่างชาติชอบกันมากเลย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0374-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0363-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0181-copy3.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0282_resize.jpg)
พอดีลุงไปพักคนเดียวเนอะ ก็เลยทานแบบเซ็ตคนเดียว ถ้ามา 2 คน เซ็ตขนมก็จะเพิ่มมาให้อีกเท่าฮะ (ราคาก็แรงตามขึ้นไปตามพอชั่นเนอะ) ส่วนตัวก็ว่าเยอะอยู่นะ ทานไม่หมดแล้วฮะ หรือว่าลุงทานน้อยหว่า รสชาติอร่อยใช้ได้ ขนมอาจไม่ได้หน้าตาดูหวือหวานะ แต่ดูมีความใส่ใจปราณีตในการทำอยู่ไม่น้อย ชาที่เสริฟก็ใช้ของ มาริยาจ แฟร์
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/Untitled-1333.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/page333.jpg)
ไหนๆเราก็พูดถึงอาหารกันล่ะ ลุงขอพูดเรื่องอาหารกันก่อนเลยล่ะกันเนอะ
ห้องอาหารจีน เหมยเจียง ช่วงนี้เปิดเฉพาะกิจ เฉพาะคนจองเป็นเชฟเทเบิ้ลฮะ ไม่ได้เปิดให้บริการตามปกติทั่วไป ไม่ได้มีโอกาสไปอัพเดทฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/1428899188-1.jpg)
อาหารเช้า รร นี้ ดีมั้ย ?
อาหารเช้าจัดเสริฟที่ The River Cafe & Terrace อาหารเช้าจัดเสริฟแบบบุฟเฟ่ต์ ต้องยอมรับว่าอาหารเช้าที่นี่สมกับคำว่า อัลตร้า ลักชูฯ จริงๆฮะ เมนูเยอะ และหลากหลาย ใช้ของดี และ พรีเมี่ยม ลุงชอบมากๆเลยฮะ อยากให้หลายๆ รร ทำอาหารเช้าได้แบบนี้จริงๆ ยกตัวอย่าง ข้าวผัดปลาแซลม่อน หมี่สิงคโปร์ผัดกุ้ง เนื้อผัดน้ำมันหอย เกี๊ยวกุ้งน้ำหมูแดง เห็ดผัดซอสทรัฟเฟิ้ล ฯลฯ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/page03_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/page_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/page555_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/page02_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/page999.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0491_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/page0444.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/page0777.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/page5556.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0530_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0509_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0571_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0572_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0510_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0610_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0517_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0612_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0551_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC_0427-2_resize.jpg)
บริเวณห้องอาหาร The River Cafe & Terrace จะมีท่าเรือไว้บริการรับส่งแขก เวลาจะไป Icon siam ท่าเรือตากสิน หรือ ท่าเรือฝั่งตรงข้ามด้วยฮะ เห็นขับวนรอบทุกครึ่ง ชม นะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC_0474_resize.jpg)
ห้องอาหารไทย ทิพย์ ธารา กลับมาเปิดด้วยคอนเซ็ปใหม่ เสริฟอาหารไทยสไตล์ ฟายไดนิ่ง หรูหรา ฟีลการจัดเสริฟคล้ายๆกับ ห้องอาหาร ศรณ์ ห้องอาหาร จรัส (อินเตอร์คอนฯ ภูเก็ต) ห้องแซฟฟรอน (บันยันทรี) ส่วนตัวว่าอาหารอร่อย แปลกใหม่ สวยงาม แต่ ราคาจับต้องยากไปนิดนะ โดยจะเสริฟเป็น คอร์สๆ 5 คอร์ส 7 คอร์ส อะไรแบบนี้ฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0388-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0385_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0392_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0318_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/Untitled-333.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/page777.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/page778.jpg)
ติดกับห้องอาหารทิพย์ ธารา จะเป็น สระว่ายน้ำหลักของ รร เป็นสระว่ายน้ำ 3 สระ ต่อกันยาวทะลุไปถึงริมฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยาเลย โดยด้านในสุดที่ติดกับสปาวิลล่า จะเป็นโซนเงียบฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0621_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0097_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0103_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0613_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0624_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0627_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0629_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0622_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/IMG_5268_resize.jpg)
ด้านในสุดของสระว่ายน้ำจะเป็น วิลล่าสปา ต้องยอมรับว่า ที่นี่ให้ความสำคัญกับเรื่อง สปาและเวลเนส ไม่แพ้ที่ไหนๆเลย จากที่เคยลองทำสปามา (เมื่อนานมาแล้ว) ต้องยอมรับว่า สปาที่นี่เขาดีจริงฮะ สถานที่ดี บรรยากาศดี บริการดี นวดก็ดีฮะ ส่วนราคา (ตอนนี้) ก็แรงใช้ได้เลย มาครั้งนี้ลุงไม่ได้มีโอกาสใช้บริการสปาที่นี่เลยฮะ ไม่รู้มีอะไรน่าสนใจอะไรใหม่อัพเดทบ้าง
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0640_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0067_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0068_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC_0417_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC_0419_resize.jpg)
มาปิดท้ายกันที่ห้องพักกันเนอะ จากที่พัก มา 2 ครั้ง บอกเลยว่า ถึงแม้การตกแต่ง ดีไซด์ จะดูเอาใจผู้ใหญ่ไปสักนิด แต่ห้องพักที่นี่ก็สะอาดและเนี้ยบมากจริงๆ ไม่มีอะไร ผุพัง แตกหักเลย อยู่สบาย นอนสบาย โซฟานุ่ม เตียงนุ่ม วิวก็สวยมากฮะ แถมในห้องพักยังซ่อนดีเทลเล็กๆน้อยๆไว้หลายอย่าง ยกตัวอย่างเช่น มีทีวีในห้องน้ำ ระบบเครื่องเสียงแพงๆ เป็นต้น
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0463_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC04421.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0112_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0114-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0117_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/DSC0249_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/06/Untitled-1.jpg)
สรุปปิดท้าย
ถ้าถามลุงรู้สึกอย่างไรกับที่นี่ บอกเลยว่า เรื่องดีไซด์อาจจะไม่ใช่แนวที่ลุงชอบฮะ แต่ต้องยอมรับว่า รร หาจุดติได้ยากจริงๆ ไม่ว่าจะเรื่อง อาหารเช้า การบริการ ความสะอาด ความเนี้ยบของสถานที่ คือดีไปหมดจริงๆฮะ สมกับเป็น รร อัลตรา ลักชูฯ จริงๆ ถ้าใครคิดอยากจะมาพักผ่อนแบบสบายกาย สบายใจ กับ รร อัลตราลักชูฯ ริมน้ำ ลุงว่า ที่นี่ไม่น่าทำให้ใครผิดหวังนะ