พัทยามาอีกแล้ว ช่วงนี้รีวิวพัทยาเยอะเลยก็ใกล้กรุงเทพฯนิเนอะ ไปง่ายไม่ต้องเสียค่าตั๋วเรือบิน 55555 โรงแรมนี้ชื่อ Siam @ Siam Design Hotel เป็นดีไซน์โฮเทล+แกลเลอรีศิลปะแนวอาร์ทเลอะๆสีสันจัดจ้านบาดตาบาดใจ เอาตรงๆเลยนะ โรงแรมนี้น่าเหมาะกับคนที่ ชอบงานศิลปะแบบดิบๆสีจัดๆหน่อยฮะ ใครที่ชอบแนวเรียบๆ สะอาดๆ ขาวๆ โรงแรมนี้ไม่ใช่แนวคุณแน่นอน มาฮะเราไปสำรวจโรงแรมนี้กันดีกว่า
ก่อนจะเล่าอะไรกันขอพูดถึงเรื่องทำเลก่อนเนอะ Siam @ Siam Design Hotel Pattaya ถือเป็นหนึ่งในโรงแรมที่ใกล้ห้างมากที่สุดโรงแรมนึงในพัทยาก็คงไม่ผิด เรียกว่าอยู่ตรงข้าม เซ็นทรัลมารีน่า พอดิบพอดีเลยล่ะ แถมเดินไป terminal 21 ก็ไม่ไกลด้วย
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0595-2_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/09/central-marina.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0564_resize.jpg)
ไฮไลท์หลักของที่นี่คืออะไร
ถ้าถามลุงๆจะตอบว่า สระว่ายน้ำฮะ ที่นี่มีสระว่าย 2 สระ แบ่งเป็น 2 ชั้น สระนึงตั้งอยู่ที่ชั้นบนสุด และอีกสระตั้งอยู่ชั้น 24 ฮะ เราไปดูสระแรกกันก่อนตั้งอยู่ที่รูฟท็อปหรือชั้นดาดฟ้า
รูฟท็อปพูล เรียกว่าเป็นสระที่สวยที่สุดของที่นี่ฮะ วิวก็สวยด้วย สวยทั้งกลางวันกลางคืนเลยฮะ แต่แอบเสียดาย สระมีขนาดเล็กไปหน่อย คอนเซ็ปงานศิลปะอาร์ทๆยังมีให้เห็นที่นี่เช่นกัน ฮีโร่ของสระนี้คงจะเป็นเจ้ามัจฉานุหางย้าวยาวนี่แหละฮะ (จริงๆเป็นน้ำพุนะ)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0505_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0517_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0497_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0247-3_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0256_resize.jpg)
อีกสระจะอยู่ชั้น 24 สระนี้จะมีขนาดใหญ่กว่าสระข้างบน แถมมีบาร์วิวดีบรรยากาศน่านั่งชมพระอาทิตย์ตกม้ากกกมากอยู่ด้วยฮะ เราไปดูบรรยากาศกันดีกว่า ว่าจริงอย่างที่ลุงโม้มั้ย
ป.ล.ด้วยความที่สระทั้ง 2 อยู่สูงม้ากกกกมาก น้ำในสระก็เลยค่อนข้างเย็นกว่าปกตินะฮะ ใครชอบเล่นน้ำเย็นๆบอกเลยว่าชื่นใจมาก ส่วนใครขี้หนาวงานนี้มีเย็นสะท้านแน่ๆ
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0525_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0060-2_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0229-2_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0195_resize.jpg)
สระทั้ง 2 ชั้นจะถูกเชื่อมด้วยชั้นตรงกลางด้วย ฟิตเนส
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0443_resize.jpg)
ด้วยความที่โรงแรมเป็น ซิตี้โฮเทล บรรยากาศรอบๆโรงแรมเลยไม่ค่อยมีอะไรมากฮะ งั้นลุงขอพาไปดูห้องพักกันก่อนดีกว่า
ห้องพักของโรงแรมเริ่มต้นที่ Leisure Class ขนาดห้อง 30 ตารางเมตร วิวทะเลแบบชะโงกเอาจากระเบียงนะ เพราะห้องพักหันออกด้านข้างของตัวตึกทั้งหมดเลย คอนเซ็ปการตกแต่ง ใช้ธีม สัตว์ สิ่งของ หรืออะไรที่เกี่ยวกับท้องทะเลมาผสมผสานงานศิลปะดิบๆฮะ (แนะนำรีเควสชั้น 22 ฮะ เพดานห้องพักชั้นนี้สูงกว่าชั้นอื่นๆ) ถามว่าสวยมั้ย ส่วนตัวลุงก็ว่าสวยแปลกๆดีนะ แต่แอบรู้สึกสีสันแอบจัดจ้านไปนิด….หรือเปล่า หรือว่าลุงคิดไปเอง 555555 เพื่อนๆคิดว่าไงกันฮะ
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0067-2_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0076_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0085_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0074-3_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0080_resize.jpg)
Junior Corner Ocean View ขนาดห้อง 38 ตารางเมตร
ห้องนี้เป็นห้องหัวมุมตึกฮะ เพราะฉะนั้นวิวทะเลชัดกว่าห้องเมื่อกี้แน่นอน แต่ก็เป็นวิวทะเลที่มองจากเส้นสายสองไปนะฮะ ห้องนี้มีดีที่รวมสิทธิประโยชน์ของคลับเลานจ์มาให้ด้วยฮะ นอกจากห้องจะอยู่หัวมุมแล้ว ห้องนี้ต่างจาก Leisure Class ต้องที่ห้องนี้ไม่มีระเบียงฮะ แต่จะมีอ่างอาบน้ำเพิ่มเข้ามาให้แทน
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0022-2_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0024_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0027_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0577_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0046-2_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0032_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0573-2.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0048_resize.jpg)
อเมนนิตี้ใช้ของแบบเดียวกับ เลอเมอลิเดี้ยน เลยฮะ อันนี้คือของดีเลยนะยี่ห้อนี้
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0325-2_resize.jpg)
โดยส่วนตัวลุงๆว่าห้อง Biz Class (ห้องนี้คล้ายๆ Leisure Class+ Junior Corner ห้องนี้มีอ่างนะ ) คุ้มที่สุด เพราะราคาต่างจาก ห้องเริ่มต้น ประมาณ 1000 แต่เราจะได้สิทธิประโยชน์ของคลับเลานจ์ สำหรับ 2 คนมาด้วย ซึ่งถือว่าคุ้มมาก (เหมือนจ่ายเพิ่มคนล่ะ 500 แต่ได้อาหารเครื่องดื่มจากคลับเพิ่มมาอีก 3 มื้อเลย อาหารเช้าของคลับ+อาหารว่างช่วงบ่าย +ค๊อกเทลคานาเป้ช่วงค่ำ+เครื่องดื่มฟรีทั้งวัน )
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/09/184270402.jpg)
พูดถึง คลับเลานจ์ เราไปดูกันหน่อยดีมั้ย คลับเลานจ์ตั้งอยู่ที่ชั้น 6 บอกเลยว่ามันคุ้มจริงๆนะ ขนม อาหารที่นี่ไม่ได้ไก่กาสามบามห้าสิบนะ แอบจัดเต็มอยู่ (มีไอติม ete ให้กินทั้งวันฟรีด้วย)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/04.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/page05.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/page06.jpg)
ในส่วนของอาหารเช้าในคลับฯ เราสามารถสั่งอาหารของคลับแบบอลาคาร์ตได้ 10 กว่าเมนู และ ยังมีมินิบุฟเฟ่ต์ให้ด้วยฮะ ( ส่วนใครคิดว่ายังน้อยไป เราสามารถขอออกไปตักอาหารจากไลน์อาหารเช้าปกติเพิ่มได้ด้วยเพราะคลับกับห้องอาหารเช้านั้นอยู่ติดกัน อันนี้ถือว่าคุ้มมาก ไม่เคยมีโรงแรมไหนจัดแบบนี้เลย )
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/page04-1.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0138_resize.jpg)
ดูอาหารกันไปแล้ว เราไปชมบรรยากาศการตกแต่งในคลับเลาจน์กันต่อ สีสันแอบจัดจ้าน ได้เรื่องอยู่
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0275_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0277_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0281_resize.jpg)
อย่างที่บอกไปเมื่อกี้ ห้องอาหาร บิ๊กฟิช ห้องอาหารหลักของที่นี่ อยู่ติดกับคลับเลาจน์เลย ธีมการตกแต่งจัดเต็มเรื่องศิลปะและสีสันจัดจ้านมากๆ มองดูผ่านๆอาจไม่ค่อยเหมือนร้านอาหารธรรมดาทั่วไป แต่แอบไปเหมือนโรงเรียนสอนศิลปะ หรืออาร์ทแกลอรี่มากกว่า
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0377_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0372_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0363-2_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0369_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0426_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0427-2_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0428_resize.jpg)
ส่วนอาหารเช้าโดยรวมก็ไม่ขี้เหร่นะ ใช้ได้อยู่ ผ่านมาตรฐานโรงแรม 4-5 ดาวแน่นอน แต่ตัวเลือกอาจไม่ได้อู้ฟู่ เยอะแยะ มากมายจนถึงขนาดร้องว้าว เมนูหลักๆเป็นอาหารนานาชาติฮะ ไทย จีน ฝรั่ง เบเกอรี่มีครบฮะ รสชาติทั่วไปฮะ
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/01.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/02.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/03.jpg)
ส่วนมื้อเย็นทุกวัน ที่นี่จะมีบุฟเฟต์ซีฟู้ด ตั้งแต่ 6 โมงเย็น – 4 ทุ่ม ราคา 777 บาทเน็ต (เฉพาะอาหาร) และ 1099 บาทเน็ต (รวมบุฟเฟ่ต์ไวน์) อ้อ!!!! มีดนตรีสดเล่นให้ฟังทุกคืนด้วยเน้อ
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0150_resize-1.jpg)
จากที่ชิมมาคุณภาพอาหารโอเคมากนะ ไฮไลท์ก็คงเป็นซีฟู้ดนํ้นแหละ มีหลายอย่างอยู่นะ สดใช้ได้ เสียที่ไซด์เล็กไปนิด แต่ราคา 777 บาทก็ถือว่าไม่แพงนะสำหรับบุฟเฟ่ต์ซีฟู้ดมื้อค่ำกับเมืองท่องเที่ยวแบบนี้
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0311_resize-1.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0313-2_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0088_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/page07.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/page08-1.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/page09-1.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/page010.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/page011.jpg)
จุดสุดท้ายของโรงแรมแล้ว ลอบบี้โรงแรมฮะ มีงานศิลปะแปลกๆหลายชิ้นตั้งอยู่ด้วย
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0341_resize-1.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0338_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0336_resize.jpg)
ที่ลอบบี้จะมีลอบบี้บาร์ตั้งอยู่ด้วย ชื่อ Car Bar สีสันจัดจ้านมาก คอนเซ็ปก็ตามชื่อเลย รถหลายอย่างถูกจัดเอามาใช้เป็นที่นั่ง
ป.ล. ต้องยอมรับอย่างนึงบาร์ที่นี่เปิดเพลงมันมาก ไม่ว่าจะที่ลอบบี้บาร์ หรือ รูฟท็อปบาร์ ใครชอบเพลงสไตล์มันๆหน่อยมาได้เลยฮะ น่าจะชอบ
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0330-2_resize.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0342_resize-1.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0346-2_resize-1.jpg)
![](http://www.paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC_0352_resize.jpg)
สรุปปิดท้ายสักนิด
อย่างที่บอกไป โรงแรมนี้น่าเหมาะกับคนที่ ชอบงานศิลปะแบบดิบๆสีจัดๆหน่อยฮะ ใครที่ชอบแนวเรียบๆ สะอาดๆ ขาวๆ โรงแรมนี้อาจไม่ใช่แนวคุณ ส่วนเรื่องทำเลถือว่าดีมาก ใกล้ ทั้ง เซ็นทรัลมารีน่า และ terminal 21 และไม่ไกลหาดมากนัก (แต่วิวจากห้องพักไม่ค่อยเท่าไหร่นะ) ใครอยากจะจองแนะนำจองห้องระดับ Biz Class เพราะเป็นห้องคลับที่ราคาไม่แพง จ่ายราคาคืนล่ะประมาณ 3900-4000 บาทเท่านั้นฮะก็ได้คลับล่ะ (รีเควสชั้น 22 นะ เพดานสูงโปร่งอยู่สบาย)