ลุงอยากเล่า….
ส่วนตัวค่อนข้างชอบโรงแรมนี้นะ เพราะ ใหม่ และ สวยเหมือน รร 5 ดาวเลย แถมมี คาเฟ่ดังอย่าง Summer มาเปิดสาขาใหม่ในโรงแรมเลยฮะ ดี๊ดี ราคาน่ารักจับต้องได้ไม่ยาก อีกอย่างที่ชอบ คือ อยู่ติดห้างเลยฮะ ไปเที่ยววัดมาร้อนๆ กลับมาอาบน้ำเดินเที่ยวห้างต่อได้สบายๆ มี 2 ห้าง 3 ห้าง อยู่ในบริเวณเดียวกันเลยฮะ ส่วนจุดสังเกต คงเป็นเรื่อง ทำเลของ โรงแรม อาจไกลจากวัดอยุธยาไปนิดนึงฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9049-copy-2.jpg)
อยุธยาเป็นเมืองที่อยู่ไม่ห่างจาก กทม เที่ยวง่าย สะดวกมากๆเลยนะ มีการเดินทางหลายรูปแบบเพื่ออำนวยความสะดวกให้เรา ไม่ว่าจะขับรถเอง ไปทางเรือ(ทัวร์) หรือไปทางรถตู้ที่หมอชิต (คนล่ะ 80บาท) และ ก็มีรถไฟด้วย (คนล่ะ 20บาท) เราสามารถเช็ครอบรถไฟได้จาก เวปการรถไฟ รอบที่ลุงไปเป็นรอบ 7.30 น. ขึ้นที่สถานีกลางบางซื่อ ค่าตั๋วไปราคา 20 บาทเท่านั้น (ราคานี้ซื้อที่หน้าสถานีเท่านั้นก่อนรถออกไม่เกิน 2 ชม) ใช้เวลาเดินทางไม่ถึง 1 ชม ก็ถึงฮะ ช่วงนี้เช้าๆอากาศเย็นสบายไม่ร้อน แนะนำให้นั่งฝั่งซ้ายนะ แดดไม่แยงตา เลยจากรังสิต ไปอีกไม่กี่สถานีก็ถึงแล้วฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9020-copy-2.jpg)
สำหรับคนที่เดินทางด้วยรถสาธารณะ เมื่อมาถึงสถานีอยุธยา เราจะเดินทางไปเที่ยววัดต่างๆ หรือจะไปที่พัก ก็ได้หลายวิธีฮะ ไม่ว่าจะเหมารถกบสำหรับมาเที่ยวหลายคน หรือ ถ้าเดินทางคนเดียวก็นั่งรถสองแถวรอบเมืองไปเที่ยวก็ได้ฮะ จะตกเที่ยวล่ะ 10 บาทเท่านั้นฮะ (รถสองแถวจะผ่านมาประมาณ ครึ่งชม คันนึงฮะ คำนวนเวลากันดีๆ สองแถวอยุธยามีหลายสาย เราจะไปไหนก็ลองถามคนท้องถิ่นดูได้ฮะ ว่าจะขึ้น จะลงตรงไหนได้บ้าง)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9169-copy.jpg)
เอาล่ะฮะ เรามาเข้าเรื่องโรงแรมของเรากันบ้าง Centara Ayutthaya เพิ่งจะเปิดตัวไปช่วงคริสมาสต์ที่ผ่านมา มีโปรเปิดตัวที่ราคา 2142++ ถามว่าโรงแรมสวยมั้ย ลุงว่าสวยเลยนะ แต่ตัวโรงแรม อาจไม่ได้ใหญ่โตอะไร การตกแต่งก็จะมาแนวเซ็นทารารุ่นใหม่นั้นแหละฮะ ข้อดีที่ชอบเลย คือ อยู่ติดห้างเลย และ ในบริเวณนั้นก็ยังมี ห้างอีก 2 ห้างฮะ จะหาที่กิน จะหาที่เดินเล่นช่วงเย็นๆ ค่ำๆ ก็สะดวกมากๆ เอาล่ะฮะเราไปดูบรรยากาศลอบบี้กันดีกว่า
ลอบบี้เป็นลอบบี้ขนาดเล็กๆ ไม่ใหญ่โตอะไร จะอยู่ในโซนเดียวกับ คาเฟ่ดังของเมืองอยุธยา summer ฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9131-copy-2.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_8985-copy-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9160-copy-2.jpg)
summer … ถือเป็นคาเฟ่ร้านดังของ เมืองอยุธยา มีอยู่หลายสาขา และ สาขาที่ Centara Ayutthaya ถือเป็นสาขาล่าสุดที่เพิ่งจะเปิดเลยฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9192-copy-2.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9189-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9145-copy.jpg)
ที่ชั้นลอบบี้ ยังมี ห้องอาหาร Kin ที่ถือห้องอาหารหลักของโรงแรมตั้งอยู่ด้วย ตกแต่งได้สวยงาม โทนขาวไม้ เลือกใช้ของตกแต่งให้เข้ากับบรรยากาศของเมืองอยุธยามากๆ อาหารเช้าเราก็จะทานที่นี่เช่นกัน
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9091-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9072-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9066-copy.jpg)
สำหรับลุง ลุงว่าอาหารเช้าที่นี่ สอบผ่านนิ ไอเทมอาจมีไม่เยอะ แต่วันที่ลุงไปมีต้มยำทะเลให้ทานในตอนเช้าด้วย ก็โอเคนะ อาหารเช้าที่นี่จะเน้นที่อาหารไทย อย่างอาหารจานร้อน(ข้าวแกง) ก๋วยเตี๋ยว ข้าวต้ม เป็นหลัก มีเมนูฝรั่ง เมนูญี่ปุ่น มาบ้างประมาณฮะ
ป.ล. ลุงไปเข้าพักวันเสาร์อัตราคนเข้าพัก 100% แขกล้นของจริงขออภัยด้วยที่ไม่ได้ถ่ายอาหารมาให้ได้ครบ ถ่ายไม่ทันจริงๆ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9198-copy-2.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9246-copy-2.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9235-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9229-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9210-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/collage2-1024x1024.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/collage2222-1024x1024.jpg)
ในส่วนอาหารมื้ออื่นๆ ก็มีให้บริการทั้งวันนะ ส่วนตัวแอบชอบ กุ้งซอสมะขาม (ที่นี่ทำมาสูตรไม่เหมือนใคร เป็นกุ้งแม่น้ำทอด+ราดด้วยยำส้มโอที่ใช้ซอสมะขามในการปรุง) ส่วนอีกเมนูที่ชอบเลย คือ เตี๋ยวคั่วเนื้อออสซี่ (เพิ่งจะรู้ว่าเนื้อวัวเอาทำเตี๋ยวคั่วหอมอร่อยมากๆ)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9074-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/collage9999-1024x1024.jpg)
จุดที่วิวดีที่สุดของโรงแรมคงจะเป็น สระว่ายน้ำกับรูฟท๊อปบาร์ของโรงแรมที่อยู่ชั้นที่ 20 เป็นวิวพระอาทิตย์ตก ถือเป็น สระว่ายน้ำกับบาร์ แบบรูฟท๊อป แห่งแรกในอยุธยาเลย (สระว่ายน้ำเปิดถึง 2 ทุ่มนะฮะ)
ป.ล. สระไม่ใหญ่นะฮะเน้นออกแนวยาวๆมากกว่ากว้างฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9119-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9094-copy-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9003-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9002-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9015-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/Untitled-1-2.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9053-copy.jpg)
ฟิตเนสอยู่ที่ชั้น 19 ฮะ เป็นวิวพระอาทิตย์ขึ้น เหมือนจะเปิดถึง สี่ทุ่มนะ ส่วนกลางหลักๆของโรงแรมมีเท่านี้ นอกจากนี้ก็จะเป็นห้องประชุมล่ะ (แอบเสียดายไม่มีคิดส์คลับนิ)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9259-copy.jpg)
เรามาดูห้องพักกันบ้าง ห้องดีลักซ์ ห้องพักมีขนาด 30 ตรม (แต่ดูใหญ่กว่าความเป็นจริง) การตกแต่งก็มาแนวมินิมอลโทนขาวๆ ใครชอบโทนนี้น่าจะชอบนะ ห้องสวย ดูแพง เหมือน โรงแรม 5 ดาวเลยฮะ ห้องน้ำแยกโซนเปียกโซนแห้ง สุขามีสายชำระ ที่นอนดีมว้ากกกก นอนสบายมากๆ
ป.ล.ถ้าถามความเห็นส่วนตัว ส่วนตัวว่าห้องเริ่มต้นห้องนี้ก็เพียงพอแล้วฮะ สวย อยู่สบาย และราคาจับต้องได้ด้วย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_8934-copy-2.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_8929-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_8937-2-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_8939-copy-2.jpg)
ห้องจูเนียร์สวีท เป็นห้องในระดับที่ 3 ของโรงแรม ห้องมีขนาด 40 ตรม ห้องตกแต่งมาแนวมินิมอลเช่นกัน ห้องนี้จะมีอ่างอาบน้ำให้ ห้องนี้ก็สวยนะ พื้นที่เหลือๆเลย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_8919-copy-2.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_8892-copy-2.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_8902-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_8913-copy-2.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_8875-copy-2.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_8907-copy-2.jpg)
ชุดอาบน้ำเป็นกลิ่นดอกบัวฮะ เป็น ของเซ็นทาราเอง
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/01/IMG_9262-2-copy.jpg)