เขาหลัก อยู่ที่ไหน เขาหลักอยู่ในจังหวัดพังงาฮะ อยู่ห่างจากสนามบินภูเก็ตประมาณ 1.20 ช.ม. พังงา เองก็มีจุดท่องเที่ยวหลายที่นะ เมืองตะกั่วป่า ก็ถือเป็นอีกที่ๆอยากแนะนำให้เพื่อนๆมาเที่ยวกัน ทริปนี้ถือว่าเป็นทริปกินเลยฮะ ใครสายกินสายถ่ายรูป ตามกันมาเลย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_20240426_094857-copy-2.jpg)
ตะกั่วป่า เคยเป็นเมืองที่มีความเจริญรุ่งเรืองในสมัยก่อน เป็นจุดศูนย์รวมของคนหลายเชื้อชาติทั้งจีน อินเดีย อาหรับ เนื่องจากเป็นเมืองท่าจอดเรือ เป็นศูนย์กลางการค้าขายในสมัยก่อน เมื่อก่อนทุกคนรู้จักที่นี่ในชื่อเมือง ตะโกลา (Takola) ลักษณะเมืองจะเป็นวัฒนธรรม ชิโนโปรตุกีส หรือ พารานากัน แบบเมืองเก่าภูเก็ต นั้นเอง
ป.ล. เขาหลักกับตะกั่วป่า ถือเป็นเมืองที่อยู่ใกล้กันมากๆ อยู่ห่างกันแค่ 30 นาทีเท่านั้น
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_20240426_094421-copy-2.jpg)
ตัวเมือง ตะกั่วป่า ค่อนข้างจะเงียบสงบในวันธรรมดา และ จะคึกคักมากๆในช่วงวันหยุดที่มีถนนคนเดินฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_20240426_094158-copy-2.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_20240426_094631-copy-2.jpg)
โกปี้ กั่วป่า เป็นร้านแรกที่จะพาเพื่อนๆไปเที่ยวกัน ถ้าถามถึงร้านคาเฟ่สวยๆในเมืองตะกั่วป่า ลุงขอยกให้ร้านนี้มาที่ 1 เลย สวยสุดแบบไม่มีอะไรมากั้น มุมถ่ายรูปคือเยอะมากๆๆๆๆ ใครสายถ่ายภาพได้โปรดแวะ ช่วงเวลาแสงสวยคือช่วงเช้าฮะ เห็นแล้วนึกถึงคาเฟ่แถวตลาดน้อย แต่ต้องยอมรับเลยว่าที่ทำถึงจริงๆฮะ ไม่แพ้ที่ กทม เลย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_20240426_093113-copy-2.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/collage87777.jpg)
หลกอั้น หมูกรอบมิชลินสตาร์ 4 ปี ใครสายหมูกรอบยกมือขึ้น หมูกรอบที่นี่อร่อยแบบขึ้นหิ้งเลย เป็นหมูกรอบแบบย่างๆจนมันแห้งไปหมดเลย ราคาเริ่มต้นที่ 50 บาทเท่านั้น ใครมองหาร้านอร่อยราคาไม่แพง การันตีด้วยมิชลินฯ 4 ปีซ้อน ได้โปรดแวะร้านนี้
ป.ล. ถามว่าอร่อยจริงหรืออวย เอาจริงด้วยราคาที่จ่ายไปลุงยืนยันว่า อร่อยประทับใจแน่นอนฮะ รสชาติอาจไม่เหมือนหมูกรอบมันเยิ้มๆที่เราเคยกินกันบ่อยๆนะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/collage.jpg)
มรกต โฮมคุ๊กกิ้ง ร้านไหนกินยากสุดในตะกั่วป่า ก็คงต้องยกตำแหน่งให้ร้านนี้ฮะ ( ร้านนี้เหมือนร้านเชฟต่าย(สมัยก่อน)ที่เขาเต่า หัวหิน บ้านลุงเลย ถ้าไม่จองคือไม่ได้กินแน่นอน ที่หนักกว่าคือ ร้านมีแค่ 3 โต๊ะเท่านั้น ) ร้านมรกต เป็นร้านขายอาหารพื้นบ้าน ราคาไม่แพง อาหาร รสชาติอร่อยมากๆ รสเหมือนญาติทำให้ทาน (รสถึง ใช้ของดี ไม่งกของ) เพื่อนบอกว่านี่จองไว้ให้เป็นอาทิตย์นะ ถึงจะได้กินเนี๊ยะ (มือกลางวันได้กินง่ายกว่ามื้อเย็น)
ป.ล. ร้านอาหารเปิดในบ้านเลยฮะ แต่เป็นบ้านคือโฮมเคเฟ่มากเลย ประทับใจการตกแต่งมากๆ เป็นบ้านที่ผสมร้านอาหารได้อย่างลงตัวของที่นี่มากๆๆๆ น่ารักมากๆๆ ปลื้มสุด
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/Untitled-1-1024x768.jpg)
บ้านใบ ใครสายชายกมือขึ้น ร้านโอมากาเสะชาหนึ่งเดียวในตะกั่วป่า มีชาคุณภาพหลายตัวให้เราไม่ลองชิม เจ้าของมีความรู้เรื่องชาดีมากๆๆๆๆๆๆๆ มีชาพิเศษที่เบลนเองหลายตัวเลย โรงแรมในเครือ ลา ฟลอร่า กรุ๊ป ก็สั่งชาเบลนพิเศษจากร้านนี้ฮะ ชาพิเศษที่หาได้ที่ตะกั่วป่า คือ ชาดอกข่าฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/collage3.jpg)
ตวงรัตน์ เพื่อนบอกว่า ถ้าพูดถึงของฝากของเมืองตะกั่วป่า ก็คงต้องนึกถึง เต้าส้อ ขนมจีบสังขยา ร้านนี้เป็นร้านแรกฮะ ทำสด สะอาด ราคาไม่แพง อร่อยมากๆๆๆ ใครอยากได้ของฝากจากเมืองตะกั่วป่าไปฝากเพื่อนๆและผู้ใหญ่ แนะนำเลยฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/collage2.jpg)
ลา มะลิลา เป็นร้านคาเฟ่เปิดใหม่ (ขึ้นชื่อด้วยคำว่า ลา ก็แน่นอนว่าเป็นของในเครือโรงแรม เครือ ลา ฟลอร่า กรุ๊ป นั้นแหละ ) ร้านนี้ถูกแยกออกมาจากโรงแรม บริหารและดูแลแบบคาเฟ่ทั่วไป ขนมอาหารทุกอย่างเป็นมาตรฐานคาเฟ่ร้านข้างนอกเลย มีหลายเมนูอร่อย แต่ ส่วนตัวประทับใจ มัทฉะน้ำมะพร้าว มากๆ ใครผ่านไป อยากให้ได้ไปลองชิมกัน ร้านตั้งอยู่หน้าโรงแรม ลาฟลอร่า และ เดอะ วอเตอร์ เลยฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7429_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7438_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/Untitled-1990.jpg)
กลับมาถึง โรงแรมที่เราพักกันบ้าง La Vela Khao Lak โรงแรมสายถ่ายรูปอันดับต้นๆในเขาหลัก อ้อ!!! ก่อนจะไปเรื่องอื่นๆ ขอพูดเรื่องโรงแรมติดหาดมั้ยก่อนเลยเนอะ โรงแรมติดหาดเลยฮะ ให้ภาพเป็นคำตอบดีกว่า
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/DJI_0395_resize-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/DJI_0399_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/DJI_0424_resize.jpg)
มาเริ่มด้วยอาหารเช้ากันก่อนเลยเนอะ อาหารเช้าที่นี่ถือเป็นอีกโรงแรมที่ได้รับคำชมว่าดีมากๆโรงแรมนึงในเขาหลักเลยฮะ อาหารเช้าของที่นี่เสริฟแบบบุฟเฟ่ต์ มีหลายๆไอเทมหที่น่าสนใจ ไม่ว่าจะเป็น ข้าวต้มแห้ง เอ้กเบเนดิ้ก(สูตรเฉพาะของที่นี่) ข้าวเหนียวหมูทอด ซูชิ ข้าวมันไก่ ก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นภูเก็ต ขนมพื้นบ้าน และ อาหารประจำวัน เช่น ขนมจีน ฯ นอกจากนี้ยังมีอาหารอีกมากมายที่ได้พูดถึง ต้องลองไปดูด้วยตาตัวเองฮะ ถือเป็นอีกโรงแรมที่ อาหารไทยจัดเต็มเอาใจคนไทยเลย
ป.ล. ลุงแนะนำว่าให้รีบไปกินอาหารเช้าเร็วๆ หน่อยนะฮะ สัก 7.00-7.30 น. ไปสายๆ ห้องอาหารวุ่นวายมาก
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7401_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7386_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7384_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7378_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7381_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7376_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7380_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7379_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7387_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7389_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/collage888.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/collage7777.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/collage999.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/collage6666.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_6750_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_6744_resize.jpg)
ห้องพัก
ห้องพักคือส่วนที่ลุงประทับใจมากที่สุดของที่นี่ เมื่อเทียบกับราคาแล้ว ถือว่าคุ้มมาก ห้องเริ่มต้นมีขนาดใหญ่ถึง ขนาด 57 ตรม (เรียกว่าใหญ่มาก ใหญ่กว่าห้องโรงแรมทั่วไปเกือบ 2 เท่า) เตียงมีขนาดใหญ่ไม่แพ้ห้องเลยฮะ ที่สำคัญนอนสบายมาก การตกแต่งมี 3 รูปแบบ คือ
1 ฝั่งโอเชี่ยนซด์ หน้าตาห้องจะคล้ายๆกันหมด ขนาดเท่ากันหมด ราคาจะเปลี่ยนไปตามวิวและทำเลฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/DSC_0042-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_6604_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_6605-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_6609-copy_resize.jpg)
ห้องที่ดีที่สุดจะเป็น พูลแอคเซส ที่มีอ่างอยู่ที่ระเบียง ส่วนตัวลุงคิดว่า ถ้าไม่เน้นเรื่องวิว ไม่เน้นอ่าง ไม่เน้นเดินลงสระได้เลย ห้องเริ่มต้นคือห้องที่คุ้มที่สุด เพราะการตกแต่งในห้องเหมือนกันแทบทุกอย่าง ขนาดก็เท่ากันด้วย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_6633-copy_resize.jpg)
ฝั่งพูลไซด์ จะมีการตกแต่ง 2 แบบ คือ
2 ห้องดีลักซ์พูลไซด์ และ 3 ห้องแฟมมิลี่ พาไปดูการห้องแบบดีลักซ์ก่อนล่ะกันเนอะ หน้าตาจะประมาณนี้ฮะ ต่างวิวต่างทำเลราคาก็ต่างกันไปเช่นกันฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7549_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7551-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7554-copy_resize.jpg)
ห้องพูลแอคเซส เป็นห้องที่ป๊อปปูล่าสุดในโซนนี้ การตกแต่งข้างในเหมือนดีลักซ์พูลไซด์ ทุกอย่าง
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7440-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7544-copy_resize.jpg)
ห้องวิวสระ ก็จะวิวประมาณนี้ฮะ การตกแต่งเหมือนกันเลย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7585-copy_resize-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7500-copy_resize.jpg)
3 ห้องแฟมมิลี่ เป็นห้องที่ถูกแบ่งเป็น 2 ห้องในตัว ส่วนตัวว่า โรงแรมค่อนข้างแบ่งห้องพักปนะเภทนี้ได้ดีนะ มีประตูแบ่งโซนอย่างชัดเจน ให้รู้สึกความเป็นส่วนตัวทั้ง 2 ห้องเมื่อแบ่งกันแล้ว (ยกเว้นเวลาเข้าห้องน้ำนะ)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7597_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7605_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7614-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7609_resize.jpg)
ช่วงนี้โรงแรมมีโปรต้อนรับคนไทย จองไว้วันนี้ เข้าพักวันไหนก็ได้ เลื่อนเข้าพักได้ตลอด ไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม 3 วัน 2 คืน พร้อมอาหารเช้า สำหรับ 2 ท่าน เริ่มต้น เพียง 5,800.- พร้อมรับสิทธิพิเศษ 2 อย่าง เด็กอายุต่ำกว่า 12 ปี สามารถเข้าพักและรับประทานอาหารเช้าฟรี 1 ท่าน.จองได้ทางนี้ https://www.lavelakhaolak.com/summer_calling/
สิทธิที่ 1 ฟรี – Aroma Massage รวม 60 นาที ณ SPA QAQULA ต่อท่าน
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7534-copy_resize.jpg)
สิทธิที่ 2 ฟรี – Buffet Beer ดื่มไม่อั้น 90 นาที ที่ KOKULO Beach Club ต่อท่าน
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/Untitled-288777.jpg)
จุดขายอีกจุดที่คงไม่พูดไม่ได้ คงเป็นเรื่องถ่ายภาพฮะ ใครเป็นสายถ่ายภาพน่าจะชอบโรงแรมนี้ เพราะมุมถ่ายถ่ายเพียบเลย ไม่ว่าจะเป็นถ่ายรูปที่สระว่ายน้ำ ที่วิวพอยช์ ที่บีชคลับ หรือที่ชายหาด ตรงไหนก็มีมุมถ่ายภาพสวยๆฮะ
สระว่ายน้ำถือเป็นจุดที่ถ่ายรูปสวยของโรงแรม สระค่อนข้างใหญ่ และมีหลายสระฮะ คนส่วนใหญ่ชอบมาถ่ายภาพกับสระว่ายน้ำฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/DJI_0308-copy-3_resize-copy.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/8888.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/DSC_0179-copy.jpg)
Kokulo Beach club ถือเป็นอีกจุดที่ถ่ายรูปสวยมาก บีชคลับเพิ่งจะรีโนเวทไปได้ไม่นานนี้ด้วยฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/4444.jpg)
วิวพอยช์ถือเป็นจุดยอดฮิตอีกจุดของโรงแรม จุดนี้จะอยู่ที่ลอบบี้ฮะ ตอนนี้ลอบบี้มีการปรับปรุงใหม่เช่นกัน
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_2585_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/DJI_0517_resize.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_6808-copy_resize.jpg)
จุดนี้เป็นจุดถ่ายภาพใหม่ของโรงแรม เป็นการแสดงศิลปะด้วยแสงเลเซอร์ วิ่งไปวิ่งมา จะเปิดตอนช่วงหัวค่ำ บริเวณอุโมงค์รอดสระฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_6731-copy_resize.jpg)
สระว่ายน้ำของโรงแรมจะมีด้วยกันหลายสระเลย ฝั่งโอเชี่ยนไซด์ จะมีด้วยกัน 2 สระ ส่วนตัวว่าสระฝั่งนี้เป็นสระที่ถ่ายรูปสวยที่สุดฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/DJI_0527-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/DJI_0536-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/DJI_0466-copy_resize.jpg)
ฝั่งพูลไซด์ จะมี 1 สระใหญ่(มาก)+1 สระเด็ก+คิดส์คลับฮะ ช่วงนี้สระนี้จะมีเครื่องเล่นในสระด้วย ทำให้สระนี้เป็นสระสำหรับครอบครัวไปเลย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7585-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/DJI_0483-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/DJI_0505-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/000.jpg)
สระสุดท้ายจะอยู่ที่ Kokulo Beach club ฮะ ถือเป็นสระเดียวที่ชมพระอาทิตย์ตกได้ชัดเจนที่สุด เพราะอยู่ติดหาดเลย ตอนนี้บีชคลับได้รับการปรับปรุงใหม่ สวยทันสมัยมากๆ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/DJI_0448_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/DJI_0472-copy_resize.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/03/IMG_7504-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7512-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_6888-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_6896_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_6671_resize.jpg)
อาหารที่ Kokulo จะมีด้วยกันหลายเมนู ทั้งอาหารฟิวชั่น และอาหารใต้พื้นบ้าน ที่นี่เขาขึ้นชื่อเรื่องกุ้งมังกร และ อาหารญี่ปุ่นฮะ จากที่ชิมเมนูอลาคาร์ตมา ส่วนตัวแอบชอบ หมูกรอบคั่วพริกเกลือ กับ กุ้งผัดสะตอกะปิ(ผักรวม) ส่วนเมนูที่ไม่ชมไม่ได้คือ king of Kokulo เมนูกุ้งมังกรอบชีส(ที่สดเด้งมาก) เสริฟพร้อมฟักทองบดชุบแป้งทอด
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/collageคคคคค.jpg)
อาหารที่ขึ้นชื่อที่สุดของที่นี่ คือ บุฟเฟ่ต์อาหารญี่ปุ่น กับ บุฟเฟ่ต์ซีฟู้ดที่เสริฟกุ้งมังกรเผาแบบไม่อั้น ที่เชฟภูมิใจเสนอมากๆๆ ก็คือ ซาซิมิจากปลาไทยดรายเอจ รายละเอียดราคาและวันจัด สามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่เพจโรงแรม LA VELA KHAO LAK ได้เช่นกันฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_6947_resize.jpg)
มีโอกาสได้ลอง บุฟเฟ่ต์อาหารญี่ปุ่น ช่วงที่ไปทาน ราคา 1299 ไม่รวมน้ำฮะ มาตรฐานนี่คือได้เทียบเท่าใน กทม เลย คุณภาพคือ ดีมว้ากกกกกก ประทับใจเลย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7007_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_6979_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_6980_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/collage11.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2022/03/collage12-2.jpg)
วันไหนมีบุฟเฟ่ต์ก็จะมีการแสดง โชว์ควงกระบองไฟด้วย เป็นโชว์ที่หลายๆคนประทับใจนะ รวมถึงลุงด้วย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7337-copy_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7229_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_7197_resize.jpg)
ใครที่หาห้องแอร์เย็นฉ่ำใน โรงแรมก็คือต้องมาตรงนี้เลยฮะ เป็นจุดเดียวที่เราจะมาหลบร้อนได้ดีที่สุดฮะ COTTON Cafe& Library และ Torry Ice Cream
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/Untitled-288899.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/la_vela_070-copy.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2024/05/Untitled-1-1.jpg)