เทวาศรม เขาหลัก คืออะไร
คอนเซ็ปของ เทวาศรม เขาหลัก คือ เมืองโบราณ ที่ได้รับอิทธิพลมาจากทาง อินเดีย อาหรับ และ เปอร์เซีย ฮะ เป็นโรงแรมที่มีคอนเซ็ปที่ไม่เหมือนใครจริงๆ ลุงเพิ่งเคยเจอที่นี่เป็นที่แรกนี่แหละฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0901_resize-1.jpg)
ทำเลที่ตั้งตั้งของเทวาศรมโอเคมั้ย
เทวาศรมตั้งอยู่บริเวณ หาดคึกคัก ฮะ หาดคึกคักถือเป็นหาดที่ห่างจากตัวเมืองเขาหลักมาประมาณ 4- 5 กิโล ข้อดีคือ ค่อนข้างเงียบสงบ สวยงาม ส่วนข้อเสียคือ ไกลผู้ไกลคน ไกลแสงสีนิดนึง ใครจะหา 7-11 แถว นี้ ไม่มีนาจ้าาาา
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0156_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0815_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0114_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DJI_0980_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DJI_0989_resize.jpg)
พื้นที่ส่วนกลาง หลักๆของรีสอร์ทที่แขกไปรวมตัวกันมากที่สุดก็คงเป็น สระว่ายน้ำส่วนกลางนี่แหละฮะ มีด้วยกัน 2 สระ คือสระผู้ใหญ่และสระเด็กน้อย บรรยากาศดี วิวสวยมาก
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DJI_0995_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DJI_0977-2_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0029_resize-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0050_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0042_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0389_resize-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0421_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/Untitled4142-2.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0930_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0622_resize-1.jpg)
มุมถ่ายรูปเพียบ ถือเป็นจุดขายหลักของโรงแรมก็คงไม่ผิด
มีหลายๆจุดในโรงแรมที่ถ่ายรูปสวยมาก แนะนำให้เตรียมชุด เตรียมพร้อบ มาถ่ายรูปกันฮะ ไม่ว่าจะเป็นลอบบี้ ห้องสมุด หรือประตูเมือง
ป.ล. ลอบบี้และห้องสมุดถืเป็นอีกจุดที่เหมาะกับการถ่ายรูปมากๆ สวยงาม อลังๆ ดูราชนิกูลหน่อยๆ ยิ่งเวลาช่วงบ่าย 3 บ่าย 4 แดดส่องผ่านระแนงไม้ลงมา สวยมาก มากจริงๆ ส่วนประตูเมืองอาจมาช่วงเวลาประมาร 5 โมงเย็นถึง ช่วงหัวค่ำไปฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0777_resize-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0775_resize-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0633_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0623_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_1168_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0630_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_1180_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0336_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0339_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0343_resize.jpg)
เทวาศรมสปา (สปาของเหล่าเทพเทวา)
ถือเป็นโซนใหม่ที่เพิ่งเปิดเมื่อช่วงปลายๆปีที่แล้ว เป็นส่วนที่ลุงชอบที่สุดในโรงแรมเลยก็ว่าได้ ไม่ว่าจะด้วยการตกแต่ง บรรยากาศ กลิ่น สัมผัส ให้ 10 เต็มฮะ ชอบบรรยากาศสปาที่นี่มากๆ นอกจากสวยแล้ว ยังรู้สึกผ่อนคลายมากจริงๆ สมกับที่เป็นสปาของโรงแรม 5 ดาวอย่างที่สุด
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0479_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0224_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0043_resize.jpg)
ทรี้ดเม้นท์ ได้มีโอกาสได้ลอง ทรี้ดเม้นท์ที่ใช้การเคาะระฆังเพื่อจัดเรียงโมเลกุลในร่างกาย ( อันนี้มีการวิจัยทางวิทยาศาสตร์รองรับ ว่าช่วยได้จริงๆ )+นวดไทย บอกเลยว่าดีมาก กราบๆๆ ผ่อนคลายมาก สปาที่นี่จะทำไปแบบเนิบๆนาบๆ สโลว์ไลฟ์ ละเมียด ละไม ไม่รีบร้อนเหมือนที่อื่นฮะ ลุงไม่ได้รู้สึกถึงความแตกต่างของสปาของโรงแรม 5 ดาวมานานล่ะ ที่อื่นจะทำแบบรีบๆร้อนๆไงไม่รู้ ใครมีงบก็ลองดูเนอะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0262_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_1110.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/IMG_0203_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_1150_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/IMG_0231_resize.jpg)
คิดส์คลับ ก็เพิ่งเปิดได้ไม่นานเช่นกันฮะ บอกเลยว่าน่ารักมาก ธีมการตกแต่งเป็นบ้านต้นไม้ เตนท์แคมป์กลางป่าฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_1085_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_1091_resize.jpg)
ฟิตเนสอยู่ตรงข้ามคิดสส์คลับเลยฮะ อุปกรณ์อาจไม่ได้เยอะมากกมายแต่โดยรวมโอนะลุงว่า
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0486_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0032_resize.jpg)
มาดูเรื่องห้องพักกันบ้าง
ลุงชอบห้องไหนที่สุด ส่วนตัวลุงต้องยกให้ห้องนี้เท่านั้นฮะ พูลพาราไดซ์ ชั้นบน ด้วยขนาดห้องที่ใหญ่โตเกิน 100 ตรม ด้วยวิวที่ไม่เป็นรองรีสอร์ทไหน ด้วยราคาห้องช่วงโลว์ราคาโปรจะอยู่ราคาประมาณที่ 7500 บาท บอกเลยว่าคุ้มค่าที่สุดในโรงแรมแล้วฮะ ห้องนี้ ใครที่จะมาพักที่นี่แนะนำห้องนี้เลยนะฮะ ถ้างบถึง
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/IMG_8178_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_1047-2_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/IMG_8199_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/IMG_8228_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/IMG_8219_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/IMG_8092_resize.jpg)
ส่วน พูลพาราไดซ์ ชั้นล่าง อาจจะดูเหมาะกับครอบคัวที่มีเด็กเล็กๆมากกว่าฮะ เพราะ เอาจริงๆข้างบนถ้าดูแลไม่ดีอาจตกขอบสระลงมาได้ ชั้นล่างมีพื้นทรายให้เด็กๆเล่นด้วยฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/IMG_8257_resize.jpg)
เทวาศรม สกาย วิลล่า ห้องที่ดีที่สุดของที่นี่ เป็นห้องพัก 2 ห้องนอน 2 ห้องน้ำ 1 ห้องสตรีม 1 ห้องนั่งเล่น 1 ห้องอาหาร และ สระว่ายน้ำยาวสุดๆ ห้องเหมาะสำหรับ สายปาร์ตี้ หรือสายแฟมมิลี่ที่งบถึงจริงๆ ด้วยความที่เป็นห้องที่ดีที่สุด ราคาจึงไม่ธรรมดาฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DJI_0971_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0064-2_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0057_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0059_resize-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0276-2_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0282_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0051-2_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/IMG_9994_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0288_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/IMG_0080_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_1220_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/IMG_0020_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_1262_resize.jpg)
ซีวิว แกรนด์ ดีลักซ์ ห้องเริ่มต้นของที่นี่ เอาจริงๆห้องนี้ก็เห็นวิวทะเลแล้วฮะแนะนำให้พักชั้น 2 จะเห็นชัดกว่า ห้องนี้จะอยู่ใต้ห้อง Sky pool Suite พอดี โดยรวมห้องตกแต่งสวยงาม ห้องเริ่มต้นจะดูค่อนข้างกว้างหน่อย เพราะทุกส่วนเหมือนมองเห็นกันหมด แถมกั้นห้องน้ำให้มีขนาดไม่ใหญ่มาก ทำให้ห้องดูกว้างขึ้น
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DJI_0974_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/IMG_7954_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/IMG_79287_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0652_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/IMG_8070_resize.jpg)
บีชฟร้อนพูลวิลล่า ห้องวิวสวยที่สุดของโรงแรม เอาจริงๆมีพูลวิลล่าน้อยมากในบ้านเรา ที่จะกล้าเปิดวิวโล่งขนาดนี้ ข้อดีคือวิว สวยมากกกกกกกก โดยเฉพาะตอนพระอาทิตย์ตก ส่วนข้อเสียคือ เมื่อเปิดเผยวิวขนาดนี้ความไพรเวทก็จะน้อยลงไปตามความสวยนั้นแหละฮะ ใครเดินผ่านหน้าหาดก็จะเห็นกันหมดเลย (ทางโรงแรมแก้เรื่องนี้โดยการจ้างยามเฝ้าหน้าหาดบริเวณนี้แยกต่างหากเลย)
ช่วงเวลาที่สวยที่สุดจะเป็นช่วง 11 โมงถึงบ่าย 2 และก็ตอนพระอาทิตย์ตกอีกครั้งฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0149_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0143_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0671-2_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0705_resize-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_07191_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0007_resize-2.jpg)
บีช พูลวิลล่า อยู่ด้านหลัง ห้องบีชฟร้อนเลยฮะ ทำให้วิวไม่ค่อยจะสวยเท่าไหร่ แทบทุกอย่างภายในห้องพักเหมือนบีชฟร้อนเลยฮะ บางวิลล่าแอบมีขนาดใหญ่กว่าบีชฟร้อนบางห้องด้วย ข้อเสียเดียวที่ห้องนี้มีคือ เรื่องวิว นี่แหละฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/IMG_8330_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/IMG_8311_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/IMG_8316_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/IMG_8149_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/IMG_8155_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/IMG_8171_resize.jpg)
ซีวิว จูเนียร์ สวีท จากุซซี่ ห้องนี้ใกล้กับ ตัวตึกลอบบี้มากที่สุด โดยรวมสวยงาม ได้อยู่นะ ข้อเสียของห้องนี้คือการแบ่งแยกทุกอย่างออกเป็นสัดส่วนได้ชัดเจนมาก มากจนเกินไป มันเลยทำให้รู้สึกว่าทุกส่วนในห้องแอบดูเล็กและแคบไปหน่อยนะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0372-2_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/IMG_8127_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0286_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0306_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0298_resize.jpg)
เรามาพูดถึงห้องอาหารกันบ้างเนอะ ลุงขอพูดถึงห้องอาหารที่วิวสวยที่สุดก่อนเลยล่ะกันฮะ Beach Grill
Beach Grill ถือเป็นห้องอาหารที่สวยที่สุดของที่นี่ บรรยากาศดี สวยทั้งกลางวัน กลางคืนเลย ใครมาทานอาหารที่โรงแรมนี้ ถ้าเน้นบรรยากาศแนะนำที่ห้องอาหารนี้ก่อนเลยฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_00951_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0097_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0562_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0373_resize-1.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0747_resize.jpg)
อาหารของที่นี่จะเน้นไปที่อาหารเมดิเตอร์เรเนียนกับอาหารปิ้งๆย่างๆฮะ อาหารช่วงเย็นจะเน้นเป็นฟายดายนิ่ง ราคาอาหารแพงนิดนึง ส่วนตัวว่ารสชาติมาแนวฝรั่งชอบ ไม่ค่อยถูกปากคนไทยแบบลุงเท่าไหร่นะ ใครไม่รู้จะสั่งอะไรแนะนำพิซซ่าหรือขนมมากินได้ฮะ รสชาติใช้ได้และราคาไม่ได้แพงเท่าไหร่ด้วย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/page057.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/page8777.jpg)
มาดูห้องอาหารเช้ากันบ้าง
อาหารเช้าเสริฟที่ห้องอาหารไทย ตะโกลา อยู่ด้านล่างของลอบบี้ ฮะ จากที่สัมผัสมาโดยรวม ก็มาตรฐานโรงแรม 5 ดาว แต่อาจยังเรียกเสียงว้าวไม่ได้ วัตถุดิบส่วนใหญ่เลือกใช้ของดีเลยนะฮะ แต่เมนูหลายๆตัวแอบดูสแตนดาร์ดไปหน่อย (บางวันมีซีฟู้ดให้ด้วยฮะ)
ส่วนตัวคิดว่าเขาน่าจะเสริฟตาม ความนิยมของแขกที่พักมากกว่า ช่วงที่ลุงไปฝรั่งเยอะมาก เลยแอบดู สแตนดาร์ดตามฝรั่งไปนิดฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_1190_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_1183_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0314_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_1287_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_1288_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_1292_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/page0258.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/page0257.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/page02588.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0036_resize.jpg)
ส่วนมื้ออื่นๆของ ห้องอาหารตะโกลา จะเน้นไปที่อาหารไทย ฮะ เมนูที่ลุงได้ลองมาคือ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_1192_resize.jpg)
แสร้งว่ากุ้ง เมนูนี้ลุงว่าทั่วไปนะ ไม่แย่ แต่ยังไม่รู้สึกว้าวฮะ
แกงปูใบชะพลู อันนี้รสชาติลุงชอบนะ แอบติดหวานนิดนึง แต่ปูนี่ป่นมาเลย ไม่ผ่านนะเรื่องนี้ ควรจะเสริฟเนื้อปูเป็นก้อนๆใส่มาด้วยเน้อ
มัสมั่นไก่กับโรตี ติดรสกลางๆฝรั่งกินไปนิด แต่ไม่เลวร้ายฮะ สั่งได้แนะนำว่ากินกับโรตีจะโอเคมากกว่ากินกับข้าว (โรตีอร่อยมาก)
ปลากระพงทอดน้ำปลา จานนี้ก็ดีงามฮะ ควรค่าแก่การสั่ง ราคารับได้ด้วย
เนื้อน้ำตก ย่างเนื้อมาได้กำลังดี ไม่เหนียว อร่อยมากลองสั่งดูฮะ (อาหารที่นี่ทุกห้องอาหาร เมนูเนื้ออร่อยหมดสั่งได้)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/page0247.jpg)
ส่วนเมนู เซ็ตอาหารพื้นเมืองตะโกลา ก็มีโอกาสได้ชิม คอนเซ็ปอาหารเซ็ตนี้ดีมาก มีหลายๆตัวที่ลุงไม่เคยกินหรือรู้จัก ยกตัวอย่าง “จอแหร้ง” อาหารชาวตะโกลาแท้ๆ วิธีการทำ คล้ายๆ หลนปู เป็นต้มกะทิใส่กุ้งและตระไคร้ซอย กระเทียม หอมแดง บางสูตรใส่กะปิด้วย หรือจะเป็น หมุฮ้องสูตรดั่งเดิมที่ไม่ได้มีรสหวานๆเหมือนที่เราเคยทานกัน
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/page0368.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0071_resize-1.jpg)
ส่วนถ้าใครไม่อยากทานตามร้านอาหาร ก็สามารถรีเควสโรแมนติกดินเนอร์ได้ สามารถจัดเสริฟได้ในหลายจุด หรือจะสั่งเข้ามาทานในห้องอย่าง อาฟเตอร์นูนที หรือ อาหารเช้าลอยน้ำก็ได้ฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/IMG_8339_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0325_resize.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0452_resize.jpg)
สรุปปิดท้ายกันฮะ
โดยรวมลุงชอบนะ มาที่นี่หลายครั้งแล้วลุงก็ยังชอบอยู่ คือเป็นโรงแรมที่เน้นดีเทลในเรื่องการตกแต่งจริงจังมาก ส่วนเรื่องบริการยังแอบชอบ เทวศรม หัวหิน มากกว่า อาจเพราะที่นั้นเล็กกว่าที่นี่เยอะฮะ เลยดูแลได้ทั่วถึงกว่า ส่วนข้อเสียหลักคือ ราคาที่ค่อนข้างแพงในช่วงโลว์ เมื่อเทียบกับโรงแรมอื่นๆในเขาหลัก
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/02/DSC_0387.jpg)