Komagatake Ropeway สถานีโรฟเวย์ที่สูงและยาวที่สุดในญี่ปุ่น
ขึ้นชื่อว่ากระเช้าลอยฟ้า ลุงเชื่อว่าคนไทยเราต้องชอบมากแน่ๆ เพราะเอาจริงๆบ้านเราก็ไม่ได้มีอะไรแบบนี้เนอะ ไปเที่ยวต่างประเทศทั้งทีก็อยากจะขึ้นสักครั้งนี่แหละ ยิ่งวิวสวยๆ ยิ่งขึ้นไปเจอหิมะด้วยแล้ว ยิ่งฟินแนอะ งั้นวันนี้ลุงพามาเที่ยว กระเช้าลอยฟ้า Komagatake สถานีโรฟเวย์ที่สูงที่สุดในญี่ปุ่น
ทำเลที่ตั้ง Komagatake Ropeway ตั้งอยู่ในภูมิภาคชูบุ ( ลงสนามบินนาโกย่าฮะ) อยู่ใกล้ๆเมืองมัตสึโมะโตะ จังหวัดนะงะโนะ นั้นเอง อยู่ห่างจากเมือง มัตสึโมะโตะ ประมาณ 85 กม
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/Untitled-1-2.jpg)
จุดเด่น Komagatake Ropeway สร้างขึ้นบนยอดเขา Senjojikiของภูเขา Hokendake (สูง 2,931 เมตร) ในเซ็นทรัลแอลป์ของประเทศญี่ปุ่น ตามสถิติแล้วที่นี่ถือเป็นกระเช้าลอยฟ้าที่ยาวที่สุดในประเทศญี่ปุ่น (950 เมตร) และ ยังเป็นสถานี Ropeway ที่สูงที่สุดของญี่ปุ่น (2,612 เมตร) อีกด้วย
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0183.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0119_resize.jpg)
วิวจากสถานีปลายทาง Senjojiki เราจะเห็นเทือกเขาแอลป์ใต้ และยอดภูเขาไฟ Fuji จากตรงนี้ได้ด้วยฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0153_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0147_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0125-2_resize.jpg)
นอกจากวิวที่สวยงามและไม่เหมือนใครแล้ว บนสถานีปลายทาง Senjojiki ก็จะมี คาเฟ่ ร้านอาหาร และ โรงแรมด้วยฮะ ( แปลกใจล่ะซิที่มีโรงแรมด้วย เอาจริงๆคนที่มานอนที่นี่เขามาเพื่อดูดาวกันฮะ การดูดาวเรียกว่าเป็นไฮไลท์ของที่นี่ก็ได้ คนที่นั้นบอกว่า บริเวณพื้นที่แถวๆนี้ เเป็นจุดที่ดูดาวสวยไม่แพ้ที่ไหนๆในญี่ปุ่นเลยฮะ ไม่รู้โม้ป่าวเน้อ)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/photocon4.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/MG_66151.jpg)
ส่วนวิวจากคาเฟ่ 2612 (ชื่ออย่างกับสูตรคูณ จริงๆแล้วเขาเอาความสูงของสถานีมาตั้งชื่อฮะ) ก็สวยงามมากจริงๆนั้นแหละ น่าจะเรียกว่าอยู่ในจุดที่วิวสวยที่สุดก็ได้ พนักงานที่นั้นบอกว่า ไฮไลท์ของคาเฟ่ไม่ได้อยู่ที่วิวอย่างเดียว แต่กาแฟที่นี่ก็อร่อยแบบคุณจะแปลกใจทีเดียวเพราะ เขาใช้หิมะจากบนยอดเขามาต้มกาแฟฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0200_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0171_resize.jpg)
หลังจากที่ชิมมา ชิมแบบ อเมริกาโน่ กาแฟดำธรรมดานี่แหละ สรุปว่า หอม อร่อยจริง ไม่ได้โม้เว้ย ไม่เปรี้ยว ไม่ขมเลย เป็นกาแฟที่อร่อยมากจริงๆ (ส่วนห้องอาหารวิวไม่สวยฮะ หันหน้าเข้าภูเขา วิวตันๆ ผ่านไปเนอะ 55555)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0177_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0175-2_resize.jpg)
ส่วนบรรยากาศรอบนอกจะเป็นแบบนี้ฮะ เราสามารถเดินออกไปดูบรรยากาศได้ เห็นว่ามีเส้นทางเดินแทรคกิ้งด้วยนะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0127_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0129_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0130_resize.jpg)
วิธีการเดินทาง เราสามารถใช้ บัตรรถบัสเหมาจ่าย Shoryudo Highway Bus Pass มาได้ฮะ บัตรราคาเริ่มต้น 7000 เยน ก็สามารถมาถึงได้เช่นเดียวกัน โดยเริ่มจาก เมือง มัตสึโมะโตะ นั่งรถบัสมาลงที่เมือง Komagane (ใช้เวลาประมาณ 2 ชม) จากนั้นก็ต่อรถบัสมาลงที่ Komagatake Ropeway (ใช้เวลาประมาณ 1 ชม) โดยทั้งหมดนี้เราไม่ต้องจ่ายอะไรเพิ่มแล้วฮะ วิธีกลับก็กลับทางเส้นทางเดิมนี่แหละฮะ แต่ดูตารางเวลากลับนิดนึงเน้อ เพราะดูเหมือนว่ารถบัสน่าจะมีแค่ชั่วโมงล่ะคันเท่านั้น
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/oxuftu3wjRRFvcSF85p-o.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0089_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0086_resize.jpg)
เมื่อมาถึงสถานี Ropeway เราสามารถนำบัตร Shoryudo Highway Bus Pass มายื่นตรงที่ขายตั๋วเพื่อรับส่วนลด 20% จากราคาตั๋วขึ้น Ropeway ได้ด้วยฮะ (ราคาตั๋วเต็มๆไปกลับคือ 2540 เยน สำหรับผู้ใหญ่ และ1260 เยนสำหรับเด็ก)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0096_resize.jpg)
แล้วเราจะไปเมือง มัตสึโมะโตะ ได้ยังไงล่ะ
แน่นนอนว่าบัตร Shoryudo Highway Bus Pass ราคาเริ่มต้น 7000 เยน ก็สามารถนั่งรถบัสจากเมืองนาโกย่ามายังเมืองมัตสึโมะโตะ ได้โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมเช่นกัน ว่าแต่เมืองมัตสึโมะโตะมีอะไรน่าสนใจบ้างน้อ ไหนๆก็มาแล้วก็ต้องเที่ยวเมืองนี้กันหน่อยเนอะ
ปราสาทมัตสึโมะโตะ
ถ้าเป็นในตัวเมืองมัตสึโมะโตะเลย คงหนีไม่พ้น ปราสาทมัตสึโมะโตะ นี่แหละ ที่นี่ถือเป็น 1 ใน 5 ปราสาทโบราณที่เป็นมรดกของชาติ ปราสาทมัตสึโมะโตะหรือปราสาทอีกาดำ ถือว่าเป็นปราสาทที่มีความสำคัญต่อการเรียนรู้ประวัติศาสตร์ของญี่ปุ่นอย่างมาก เพราะนอกจากจะเป็นปราสาทที่เก่าแก่ที่สุดของประเทศญี่ปุ่นแล้วปราสาทนี้ยังผ่านการรบ การสงครามมาจริงๆมาด้วยฮะ
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0035-2_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0055-2_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0044765_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0030_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0014_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0008_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0010_resize.jpg)
ถนนนาวาเตะ หรือ ถนนกบ
ถนนเส้นนี้อยู่ไม่ไกลจากปราสาทเลยฮะ ถือเป็นจุดท่องเที่ยวอีกทีที่น่าสนใจ บริเวณถนนจะมีร้านขายของมากมาย ไม่ว่าจะเป็นร้านขายของที่ระลึก ร้านอาหาร ร้านขายของเก่า ร้านขายขนม ถ้าสังเกตกันจะเห็นว่าถนนเส้นนี้จะมีศาลเจ้ากบและหินแกะสลักรูปกบตั้งอยู่มากมาย เพราะว่าในสมัยก่อนเวลาชาวบ้านเดินผ่านถนนเส้นนี้จะได้ยินเสียงร้องของกบร้องดังกังวาลมาจากแม่น้ำ(ข้างๆถนนนี่แหละ) แม่น้ำข้างๆนี้จึงถูกตั้งชื่อว่า “คาเอะรุ” (กบ) ซึ่งพ้องเสียงกับคำว่า “คาเอะรุ” ในภาษาญี่ปุ่น ที่แปลว่ากลับบ้าน กบจึงสื่อความหมายถึงการเดินทางกลับบ้านอย่างปลอดภัย นั้นเอง
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0060-3_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/DSC_0063-2_resize.jpg)
สวิสแลนด์แดนญี่ปุ่น คามิโคจิ
ส่วนที่เที่ยวรอบนอกเมืองมัตสึโมะโตะ เอาที่มีชื่อเสียงในหมู่คนไทยมากที่สุดตอนนี้ ก็จะคงหนีไม่พ้นที่นี่ฮะ Kamikochi คนไทยต่างเรียกที่นี่กันว่า สวิสแลนด์ญี่ปุ่น น่าเสียดาย Shoryudo Highway Bus Pass ราคาเริ่มต้น 7000 เยน สามารถเดินทางมาได้ถึงแค่ตัวเมือง มัตสึโมะโตะ เท่านั้น ถ้าเราอยากจะไปเที่ยว Kamikochi เราสามารถซื้อตั๋วรสบัสไปเที่ยวแบบไปเช้าเย็นกลับเพิ่มเติมได้ฮะจากสถานีรถบัส
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/1-40_resize.jpg)
![](https://paksabuy.com/wp-content/uploads/2020/01/1-55_resize.jpg)