![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/Untitled-2.jpg)
เมื่อพูดถึงจุดชมใบไม้แดงในซัปโปโร่แล้ว หลายๆคนคงนึกไม่ค่อยออกกันเนอะว่าจะไปไหนกันดี ส่วนใหญ่ก็ออกไปดูที่โจซังเค หรือ เขื่อนโฮเฮเคียวเนอะ แต่เอาจริงๆในตัวเมืองซัปโปโรเองก็มีจุดชมใบไม้แดงแบบนั่งรถไฟใต้ดินก็ถึงเลยเหมือนกันฮะ
วันนี้ลุงมาแนะนำจุดชมใบไม้แดงที่สวยที่สุดจุดนึงในเมืองซัปโปโร่ฮะ ที่นี่มีชื่อว่า Nakajima Koen สวนแห่งนี้เป็นสวนสาธารณะ ตั้งอยู่กลางๆค่อนๆไปทางทิศใต้ของเมืองซัปโปโร ถือว่าเป็นสวนสาธารณะที่ใหญ่ที่สุดในเมืองซัปโปโรอีกด้วย สามารถนั่งรถไฟใต้ดินสายสีเขียว 3 สถานีจากสถานีซัปโปโร่เท่านั้นเอง (ออกทางออก 3 เด้ออ้าย ) (ไม่มีค่าใช้จ่ายในการเข้าชม)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/Untitled-1loi.jpg)
จริงๆในสวนมีองค์ประกอบหลายอย่างที่น่าสนใจเนอะ แต่วันนี้เราพูดถึงแค่สวนนี้เป็นสวนที่ชมใบไม้แดงที่สวยที่สุดพอล่ะกันเนอะ ช่วงที่มีควรมาเที่ยวคือช่วงเช้าๆฮะ คนน้อยบรรยากาศดี เหมาะกับการเดินเล่น ช่วงที่มาเดินอุณภูมิ 8 องศา ฮะ
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0166.jpg)
ไม่พูดมากดีกว่า พูดมากไปก็ไม่มีประโยชน์ ลุงพาไปดูบรรยากาศความงามรอบๆสวนเลยดีกว่าฮะ สวนจะมีทั้งใบกิงโกะ และ ใบเมเปิ้ลฮะ ช่วงที่ลุงมาเที่ยวเป็นวันที่ 28 ตุลา 2019 ซึ่งเป็นช่วงพีคพอดี (ซึ่งเขาว่าปีนี้แดงช้าไปประมาณ 7-10 วัน)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0189_resize-1.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0113_resize.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0128-1.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0224_resize-3.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0465_resize.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0435_resize.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0230_resize.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0221_resize.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0150_resize.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0477_resize_2.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0088_resize.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0048.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0451_resize-1.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0631.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0174_resize.jpg)
อาคารโฮเฮคัน(Hoheikan) อาคารไม้โบราณที่อยู่ภายในบริเวณ Nakajima Koen เป็นอาคารที่ผสมผสานสถาปัตยกรรมอเมริกัน ยุโรป และญี่ปุ่น เข้าด้วยกันได้อย่างลงตัว ตอนนี้ที่นี่ได้ขึ้นทะเบียนเป็นมรดกของชาติ และนับเป็นอาคารไม้โบราณเพียงแห่งเดียวในญี่ปุ่นที่สามารถจองจัดงานแต่งงานได้อยู่ด้วย
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0173.jpg)
ตอนแรกว่าจะพูด Nakajima Koen ทีเดียว แต่พูดถึงใบไม้แดงแล้วลุงจะไม่พูดถึงที่นี่คงไม่ได้เนอะ Hokkaido University (ไม่มีค่าใช้จ่ายในการเข้าชม) เพราะ อุงโมงค์กิงโกะของที่นี่ก็ดังไม่เป็นสองรองที่ไหนในเกาะฮอกไกโดเลย ทำเลที่ตั้งอยู่ด้านหลังสถานีรถไฟซัปโปโร่ นิดเดียวเองฮะ ถ้ามีโอกาสลองแวะไปดูบอกเลยว่า งามไม่แพ้ Nakajima Koen แน่นอน ลุงเอาภาพมาให้ชมนิดๆหน่อยๆเนอะ เวลาที่ควรไปเที่ยวคือเช้าสุดที่สามารถไปได้ฮะ เพราะ เที่ยงๆคนเยอะมาก
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0391_resize.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0577_resize-2.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0380_resize.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0386_resize-1.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0356_resize-1.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0412_resize.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0419_resize.jpg)
ส่วนใครอยากชมใบไม้แดงในมุมสูงจาก Rope Way ในเมืองซัปโปโร่ ก็มี Ropeway Iriguchi ของภูเขาโมอิวะนะฮะ แต่ลุงขอไม่ขอลงรายละเอียดที่นี่นะ เพราะคนส่วนใหญ่ไม่ได้ไปดูใบไม้แดงกัน เขาไปดู 1 ใน 3 จุดชมวิวเมืองกลางคืนที่สวยที่สุดในประเทศญี่ปุ่นฮะ (มีค่าใช้จ่ายในการเข้าชม 1700 เยน)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0487_resize-1.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0503_resize.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0547_resize-3.jpg)
บอกเลยว่า ซัปโปโร่ก็มีที่เที่ยว ที่กิน ที่น่าสนใจอีกหลายที่น้า ไว้วันหลังมีโอกาสลุงมาโม้ให้ฟังเพิ่มเนอะ
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/Untitled-3.jpg)
สุดท้ายนี้ คงต้องขอบคุณ พี่นกสกู๊ตใจดี ที่ชวนมาเที่ยวฮอกไกโดในไฟท์ปฐมฤกษ์ บอกเลยว่าบินมาช่วงพีคของใบไม้แดงของเมืองซัปโปโร่พอดีเลย 555555
ช่วงที่บินมา ก็มีกิจกรรมหลายอย่าง ในไฟท์ปฐมฤกษ์นะ แต่ที่เด็ดที่สุดคือแจกตั๋วไปกลับญี่ปุ่นฟรี ให้กับผู้โชคดีบนเครื่อง อยากเป็นคนนั้นกับเขาบ้างจัง 555555
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0005_resize.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0045_resize.jpg)
หลายคนมักถามลุงว่า NokScoot ดีมั้ย ทำมั้ยจองบ่อย?
เอาจริงๆถ้ามาญี่ปุ่นลุงบินมากับสายการบินนี้บ่อยสุดนะ ปีนี้จองไป 5 ไฟท์เลยล่ะ ไฟท์นี้เป็นไฟท์ที่ 2 ที่บิน ไม่โดนเท ไม่เลื่อนไฟท์นะฮะ นกสกู๊ต เขาปรับปรุงตัวแล้วจริงๆนะตัวเอง 55555 เอาล่ะมาดูเหตุผลกันว่าทำมั้ยลุงเลือกจองกับ นกสกู๊ตถึง 5 ไฟท์
1 สายการบินนี้ตั๋วโปรราคากระชากใจมาก โปรล่าสุด ไป-กลับญีปุ่นคนล่ะ 4,444 บาท (จะถูกไปไหน) ใครสนใจ กดดูโปรตามโปรที่นี่เลยฮะ https://www.facebook.com/nokscoot/
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/73264882_1364503757045829_8964273869821050880_n-2.jpg)
2 นกสกู๊ตใช้เครื่องบินโบอิ้ง 777-200 เครื่องใหญ่ กว้างขวางมาก
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC02736_resize.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0014_resize.jpg)
3 ที่นั่งกว้างกว่าเห็นๆนั่งสบาย แอร์เย็นไม่อึดอัด ถึงแม้จะไม่ได้จ่ายที่นั่งเพิ่มก็ตาม (ในภาพนี่คือที่นั่งปกตินะ)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0017_resize.jpg)
หน้าตาอาหารบนเครื่องฮะ เมนูนี้ มัสมั่นไก่ รสชาติใช้ได้เลย ราคาเป็นเซ็ตพร้อมน้ำ สองร้อยกว่าบาท สั่งล่วงหน้าเท่านั้นนะคร้าบบบบ
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0025-2_resize.jpg)
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/DSC_0023_resize.jpg)
ปิดท้ายรีวิวด้วยรอยยิ้มสาวๆจากนกสกู๊ตกันเนอะ บ้าย บายยยยยย ไว้เจอกันใหม่รีวิวหน้านิ
![](http://paksabuy.com/wp-content/uploads/2019/10/page11_resize.jpg)